ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله قال الله تعالى يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون وقال الله سبحانه وتعالى يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا وقال الله سبحانه وتعالى يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار اللهم انا نعوذ بك من عذاب النار ndugu zangu katika iman baada ya kumshukuru allah subhanahu wa tacala na kumtakia rehma mtume wetu muhammadin sali llahu alaihi wasallam na ndugu zangu pamoja na kuihusia nafsi yangu juu ya kumcha allah subhanahu wa taala wa tukufu islam tukiwa katika siku hii ya ljumca ah. siku ya id siku ambayo mwenyezi mungu subhanahu wa taala ameitukuza kwa kuifanya kuwa ni siku ambayo waislamu duniani wanakutana wakizungumza mambo mbalimbali yanayoihusu dini yao na kisha kukumbushana yale ambayo allah subhanahu wataala ameamrisha tukumbushane leo insha allah mwenyezi mungu akipenda tutazungumza kuhusiana na kiumbe cha ajabu kabisa ambacho mwenyewezimungu subhanahu wa taala kakifanya kuwa ni mazingatio miongoni mwetu sisi bin adam kiumbe hicho ndugu zangu katika iman ni kiumbe ambacho watu wanakiona hakina faida yoyote kinaishi na sisi kinakula kama sisi na tunaishi nacho katika majumba na sidhani kwamba kuna yoyote miongoni mwetu hana kiumbe hicho lakini kiumbe hicho mwenyezi mungu amekitukuza kwa kukifanya ni moja katika milango ya peponi na ni moja katika milango ya motoni ndugu zangu katika iman kiumbe hicho ni mama neno mama hiya awalu kalima natakaha bani adam bada wiladatihi mama ndio kiumbe cha kwanza ndi neno la kwanza ambalo mwanadamu wakati alipokuja hapa duniani alitamka neno hilo mama na ndio neno la kwanza la mwanadamu kulitamka pindi anapokuja hapa duniani ndugu zangu katika imani leo mwenyezimungu akipenda tutamzungumzia mama na sababu ya kumzungumzia mama ni matukio ya ajabu yaliyoko katika majumba yetu matukio ambayo yanashangaza na kusikitisha yakiwemo ya kumnyanyapa au kuto kumheshimu au kumdharau au kumwona si lolote si chochote mama katika nyumba bali linsanu ala nafsihi basira wewe mwenyewe nafsi yako kuiangalia unahisi kwamba mama haujamtendea haki japokuwa malipo ya mama mwenyezi mungu subhanahu wataala peke yake ndiye atakayemlipa ndugu zangu katika imani leo asubuhi nimejaaliwa kwenda kutembelea bombo na katika wodi nilizozitembelea zilikuwa ni wodi za kinamama tena kina mama wenyewe wa kinamama wajawazito nilikuwa nimeandaa hutuba nyingine kabisa swala hilo likanipelekea nibadilishe li mada e wallah ndugu zangu katika imani mama ni moja katika alama za mwenyezi mungu zilizoko baina yetu sisi tunaishi nazo majumbani kwetu asema alummu qitatu rahma baina aidina mama ni kipande cha huruma ya mwenyezi mwenyezimgu tunachoishi nacho katika majumba yetu alumu qitatu subrin mama ni kipande cha subira hizi subira ambazo tunazolinganiwa tuwe na subra tuwe na subra ukitaka kujifundisha subra basi mwangalie mama katika majumba yetu mama zetu wapo wake zetu wapo dada zetu tunao tukitaka kujifundisha subra basi tuwaangalie wa mama zetu ambao tunao majumbani mama ndugu zangu katika iman aya min ayati ayatillah mama ni alama miongoni mwa alama za mwenyezi mungu subhanahu wa taala mwisho kabisa nikisema labda niseme alumu sadiq wa zamil mama ni rafiki na ni mtu wa karibu na allah subhanahu wataala kwa nini kwa sababu mwenyezimngu subhanahu wa taala alipokuja kuwazungumzia wazazi wawili aliwakutanisha naye allah subhanahu wa taala katika aya pale aliposema waqada rabuka anla tacbuduu illa iyahu wa bilwalidaini ihsana mwenyezimngu kamkutanisha mama na baba na akajikutanisha naye yeye mwenyezimngu subhanahu wa taala katika mambo makubwa mawili jambo la kwanza hakuna kitu ambacho mwenyezi mungu subhanahu wa taala anakipenda kama mwanadamu kumwabudu allah subhanahu wa taala na ndio maana tuko hapa misikitini kwa ajili ya kutekeleza jambo kubwa ambalo allah subhanahu wa taala analipenda na hakuna dhambi inayochukiza ambayo mwenyezimngu subhanahu wa taala haipendi kama shirki akaamrisha katika aya jambo analolipenda zaidi na akakataza katika aya jambo ambalo analichukia zaidi akaamrisha waja wake wawafanyie wema wazazi ukimfanyia wema mzazi ni kana kwamba umemridhisha mwenyezimgu subhanahu wa taala kinyume chake unapomfanyia ubaya mzazi ni kana kwamba umemchukiza allah subhanahu wataala unamkuta mtume alahi nas, salau ssalam anasema ridha llahi fi ridha lwalidain wa sakhti llah fi sakhti lwalidain wazazi wanaporidhika basi na mwenyezimngu subhanahu wataala wewe wa kama mtoto unapata radhi ya allah subhanahu wataala na mama ao mzazi anapokasirika basi na wewe unapata khasara unapata chuki mungu na kwa sababu mwenyezi mungu subhanahu wa taala alikutanisha ibada ya kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wa taala walidain, na ridha lwalidaini na kuwafanyia wema wazazi wawili akasema wakada rabuka anla tabudu illa iyahu wa bilwalidaini ihsana mungu amihukumu kwamba asiabudiwe yoyote isipokuwa yeye allah subhanahu wa taala na wazazi wawili wafanyiwe wema ndugu zangu katika iman mungu amekutanisha ibada ya allah subhanahu wa taala na ibada ya kuaridhia na kuwafanyia wema wazazi wawili yakiwa ni mambo mawili hayawezi kutengana na yakitengana huwezi kufanikiwa allahu akbar ndugu zangu katika imani unapomwabudu mwenyezi mungu sana ukawahama wazazi ukawachukia wazazi ukawakasirisha wazazi ukuwafanyia wema wazazi basi ibada zako haziwezi kukusaidia vile vile ndugu zangu katika imani unapowafanyia wazazi vizuri ukawafanyia wema alafu ukaacha kufanya ibada pia huwezi kufanikiwa ni mambo mawili yanashikana mbele ndiyo nyuma na nyuma ndio mbele ndugu zangu Watukufu wa tukufu wa islamu nimetembelea bombo leo kwenye odi ya wazazi nilipoona zile pilikapilika pilika na hekaheka heka za wazazi nikabadilisha mada hii leo tuzungumzie huyu mama huyu ambaye ni moja katika wazazi wawili na pia nitazungumza kwa nini nimemchagua mama bila baba ndugu zangu katika imani mwanadamu alipozaliwa jambo la kwanza alipoanza kutamka alianza kuzungumza mama mama mama mama mpaka akakuwa amekuja kumzungumza baba tena kwa kufundishwa baadaye kwa wale ambao wameoha wanalijua hili na wale ambao hawajaoha basi wajue ndio hivyo mtoto akianza anaanza kumtamka mama sawa ndugu zangu anamtamka mama wakati ambao mama anahangaika kumtengeneza yule mtoto shida anazozipata mama mpaka wewe mzazi wa kiume unaamini kwamba mama ni bora kuliko wewe ndugu zangu katika imani mama anachoka sana katika malezi ya mtoto kuchoka kwenyewe mwenyezmgu subhanahu wa taala amekuzungumzia ndani ya qurani shida na tabwa anazozipata mama ndugu zangu katika imani <coughs> mpaka kufikia hapo ulipofikia unaweza ukavaa vizuri ukatembea mashallah ukaoga ukatengeneza nywele zako ndevu zako almuhimu kila kinachoonyesha juu ya umaridadi wako wewe ni katika mema ya mama ndugu zangu katika iman anta min hasanati ummika hakika wewe ni katika mambo mazuri ambayo mama amekutendea sisi kama wazazi wa kiume au wazazi wetu anajua kutunulia nguo tu akinunua nguo anazibwaga ndani anayezifua ni mama anaezipiga pasi ni mama anayeandaa kwamba nguo hii inafaa ni mama nguo hii haifai ni mama lakini sio baba ndugu zangu katika imani mpaka tunakuwa hatujakuwa tukimwona baba anatufulia nguo sisi tumekuwa tukimwona mama ndiye anayetufulia nguo mpaka inafikia kipindi mama anakwambia na wewe mwanangu jifundisha kufua basi wewe ni katika mazuri ya mama ako ndugu zangu katika imani wakati unakuwakuwa ulikuwa unaitwa fulani kama ni muhammad ulikuwa unaitwa muhammad ulikuwa unaitwa suleiman ulikuwa unaitwa tena ulikuwa na majina yako mengine ambayo sio mazuri ulioitwa wewe na kama ni msichana alikuwa akaitwa fulani fulana khadija aisha fatima leo hii ndugu yangu katika iman unaitwa baba fulani na wewe sawawaslam leo hii unaitwa ustadhi fulani shekhe fulani leo hii unaitwa mheshimiwa fulani senita fulani anta min hasanati ummika hayo yyote umeyapata ni miongoni mwa mambo mazuri mazuri ya mamako ndugu zangu katika imani mama anatakiwa apongezwe anatakiwa aombewe dua mama anatakiwa leiti kama kuna maneno yoyote mazuri yenye kuelezea shukrani yako kwa mama unatakiwa uyazungumze mimi fursa hii ndugu zangu niichukue kupeleka ujumbe kwa mamaangu nimwambie hivi ummi loukana umruka fiyedi leiti kama umri wa mama angu mimi na mama zetu sote tuliyoko hapa msikitini uko mikononi mwetu basi tungeliwaongezea umri wao wakaishi mdamrefu, tutokufa, muda mrefu japokuwa sisi tutakufa baada ya kuwaongezea muda ummi leiti kama sheria na mambo yote na mamlaka yote ya mwenyezi mungu ninayo mimi basi ningekunyanyua mpaka watu wakawa wanakuona mbinguni kwa kazi ngumu, ngumu na kubwa aliyoifanya kutufanyia mimi na wewe ndugu zangu katika imani tupende tusipende sisi ni katika mazuri ya mama zetu watukufuwaislam baada ya kuzungumza haya tumzungumzie huyu mama mama ni nani ndugu zangu katika iman mama ni katika viumbe vya mwenyezi mungu subhanahu wa taala ambao viumbe hivi mwenyezi mungu kavifanya kuwa ni alama ya rehma mmoja ambayo mwenyezi mungu aliishusha duniani mungu katika hadithi sahihi ambayo iko katika riadhu salihin anasema mwenyezi mungu duniani mwenyezi mungu ana rehma mia kisha duniani aliiteremsha rehma moja tu baada ya kuishusha rehma moja akabaki na rehma 99s ambazo rehma hizo atawazaidia atawazawadia watu wa peponi sasa rehma moja ndugu zangu ndio tunaogombania wewe mimi mama ndege wanyama wote wanagombania rehma moja ya rehma yo ni moja katika rehma mi1oja ambazo nazo mwenyezimngu subhanahu wataala sasa wanasema alumu mama alamatu lirahma ndio alama ya ile rehma ambayo mwenyezimngu aliishusha na ni kweli mama ni nani asema alumu manaratu sabrin wa kitabu sabrin wa tarikhu sabrin fi hayati lbashariya asema mama ndio alama ya uvumilivu mama ndio kinara cha uvumilivu na mama ndio mafunzo nna ni, ni, ni kitabu ambacho waislamu tunatakiwa tujifundishe kuwa na subra kwa kupitia mahma maneno haya nikiyazungumza yanayoweza tusiyakubali mia kwa mia lakini wallahi nataka leo utoke hapa katika msikiti huu umekubali kwamba mama sio kitu cha kawaida bwana mmoja alisoma baada ya kusoma akasoma jinsi mtoto anavyokaa tumboni mimba inavyokuwa mpaka wmama kujifungua kulea mtoto na nini akaja akafungua qurani akasoma mwenyezimngu alivyozungumzia alivyomzungumzia mtoto kukuwa kwake akaja katika hadithi za mtume sal llahu leihi wasallam akazisoma jinsi ilivyozungumza lakini jambo hilo halikumtia athari katika nafsi yake sawa so. faqala akasema falama kabirtu zama nilipokuwa fazawajani abi akaniozesha baba yangu tarabaitu waishtu asema nilikuwa na nikaishi maa zaujati pamoja na mke wangu mulahidha khatawati alhamli nikiwa ninachunguza mwanamke anapopata mimba anakuwa katika hali gani twende tuingie katika viwanja vya mama ndugu zangu katika imani bwana huyu anasema nilianza kumchunguza mke wangu baada ya kuoa babangu aliniozesha mke mzuri tu na alhamdulillah nikapata, nikapata bahati ya mke wangu kubeba mimba akiwa ni mdogo mapema asema nikaanza kuchunguza hatua moja mpaka hatua nyingine ya ule ujeuzito wa mke wangu ndugu zangu katika imani wale wenye wake wanaijua hatua wa hii lakini kwa sababu mwenyewezimngu anatuletea mawaidha mpaka majumbani kwetu lakini hatuko tayari kuzingatia twaliona ni jambo la kawaida tu e wallahi huyu bwana anasema hamalat zaujati mke wangu alipata ujauzito asema baada ya kupata ujauzito nikamshukuru mwenyezi mwenyezimgu kwamba kanijaalio mimi kupata necma ya kupata mtoto mapema asema fabadatu utabiu khatawati hamli zaujati nikaanza kufatilia hatua baada ya hatua ya mimba ya mke wangu kweri, na ni kweli mume ndio ana haki ya kufatilia mimba ya mke wake kwa sababu mke anapokuwa chumbani na mume anapokuwa chumbani hakuna hijabu sawa jamani asema fabadatu utabiiha fi awal lahdha nikaanza kufuatilia mwanzo kabisa ni kweli daraja aliyoipewa mam anastahiki asema katika zama za mwanzo nikawa ninamnunulia vyakura vizuri famalatu thallaja biddajaja walluhum biashkaliha almutanawica asema nikajaza lie friza langu nyama mbalimbali nyama za kuku masteki kwamba mke wangu nihakikishe kwamba mimba yake anaibeba vizuri asema fakanat tatruku llahma wataakulu tin yule mwanamke ikawa katika vitu ambavyo hataki kuviona vitu nyama maini maini sijui vitu vizuri vizuri akiona kwenye friji anakimbia kwenda kutapika alafu anakula udongo qultu subhanallah nikasema subhana llah kaifa tatruku tin asema e bwana nilikuwa namfuata nyuma nyuma sinione anaenda kufanya nini asema namkuta anatapika kwenye sinki baada ya kutapika anazunguka nyuma ya nyumba anachukua udongwa na kura ndugu zangu katika imani asema hii ni mwanzowo mwanzo wa, wa mimba wana sio wa mwisho baada ya hapo asema nikiona nikijaribu kumwambia niambie chakula ambacho unachotaka wewe nikununulie anaambia kaniletee vyakula ambavyo ni vya cho, kawaida sitaki kula chakula chochote angalia kwa sababu mwili wa mwanadamu hauhimiri kubeba mwili mwingine na unapobeba unapo mwili mwingine mfano kama mama akawa na ujauzito basi ule ujauzito peke yake hauonyeshi juu ya ukamilifu wa mwanadamu asema fakanat idha namat swahat anapolala yule mwanamke anapiga kelele anapoamka anapiga kelele anasema nikawa namchunguza saa nane za usiku saa tisa anaamka anakaa hawezi kulala kisha ule bwana anasema nilichoshangaa ilifikia kipindi nikiingia ndani nafungiwa milango nisiingie ananiangalia anachukia wakati mwingine kiniangalia anafurahi. na furahi nashindwa kumwelewa tatizo likuwali yule bwana anasema ilivyofikia ilifofi, kama miezi minne miezi mitano mtoto akawa anaweza kupumua anaweza kurusharusha miguu baada ya kuwa jibril, jibril alahi salam yule e, e, malaika ambaye ame amewakilishwa ame kwa ajili ya kupulizwa roho katika, katika katika tumbo za mama pinda napokuwa ni mjamzito miezi minne miezi mitano miezi sita asema yule bwana nikamwona mke wangu mabadiliko yamekuwa makubwa miguu ikavimba hawezi kutembea lakini asema fakanat tumsikubatnaha akawa analishika tumbo lake famarra tabki mara nyingine yule mama akawa analia wmarratan tabtasim fi lahdhatin waida allahu akbar mara nyingine akawa anatabasamu huku analia huku anatabasamu kwa mara moja kisha anasema mwanangu asema hivo mwanangu insha allah mwenyezimgu akipenda nitakuona hivi karibuni anasema wa kanat tadu llaha akawa anamwomba mwenyezimgu anyuhyiya janinaha amhuishe yule mtoto wake anyajalaha injaban sahla kwamba amjalie kule kuzaa kuwe ni rahisi ndugu zangu katika imani kabla sijaendelea nikupe swali moja leo hii wewe ukipewa nusu kilo ya nyama kwenye mfuko alafu mtu akakwambia nusu hii mfuko huu ushike kwanzia asubuhi mpaka jioni usiwachie bwana ukienda kulala unao ukiamka unao ukienda wapi unao mfukoni ushike tu kama utavumilia sana ni masaa matatu utaushika yule mfuko utupile mbali bana utumwa hu bwana misichoki kifukofuko tu sasa rudi sasa mwangalie mama miezi tisa mwanamke kakaa hana tatizo yule bwana anasema ilipofikia wakati wa wakujifungua mke wangu asema kamatidunia dunia dunia ilisimama kusimama kwake ni kwamba hawezi kufanya chochote na hivi ndivyo ilivyo kwa mwanamke mwanamke anapofikia wakati sasa ni wakati hatari wa kujifungua mwanamke anasaini mambo mawili lakini jambo moja lina nguvu zaidi kuliko la pili jambo la kwanza katika mambo ambayo mwanamke anasalimu amri ni kwamba imma niwe hai na imma nife lakini mwanangu atoke salama allahu akbar mambo mawili nitakufa au nitakuwa hai ni bora mimi mwanangu mimi azaliwe awe salama na hii ilionekana katika mafuriko yaliyotokea kama, ya kama sio china ni japani nadhani kama miaka mitano sita iliyopita ilitokea mtetemeko nyuma ghorofa yakaanguka na kila kitu mama mmoja umekuja kumkuta amemfunika mtoto kachukua simu hizi simu izi mobile phone alivyoona kwamba hali ilivyo ni ngumu akamchukua mtoto wake akamfunga kwenye, kwenye vile vitanda vile vya watoto yale maguo ya kuelelea watoto alivyomfunga akaweka na ile simu ku kuna meseji mesejiwa kisha akamchukua yule mtoto akamweka tumboni kwake alafu akamwinamia mgongo ile nyumba ikamwangukia mama mtoto akapona kwamba mimi ni bora nife lakini mwanangu awe hai ndugu zangu katika imani asema wakati alipofikia wakati wa kujifungua ndipo nilipofuta maneno yote anayoyasema mwenyezmgu subhanahu wa taala ndani ya qurani kuhusu mama na manzila na cheo na daraja ambayo amepewa mama katika, katika maisha ya mwanadamu duniani asema mwanamke anaona kama vile kiama kinasimama hawezi kupumua hawezi kutembea hawezi kulala hawezi kuamka asema wakati mwingine yule mama yuko radhi viungo vyake vipungue lakini mtoto azaliwe e hey wallah mama nasaini anasaini kwamba nipasueni tumbo mwanangu atoke salama ni bora mimi nitauguza jeraha la, la, la, la operation lakini mwanangu awe salama leo hii ndugu zangu katika imani kuna watu tuko hapa misikitini au tunaishi nao au walio wengi mama yake anaweza kuwa ni mgonjwa na wala asimtolewe hata damu na wakati mzazi alisaini apasuliwe tumbo lake baada ya kupasuliwa tumbo alafu wewe ukatolewa ukiwa mzima salim salimini kabisa mama atabaki na alama kwenye tumbo lake mpaka anaingizwa kaburini kwa ajili yako kuna mwingine ana operesheni tatu nne tano mpaka madaktari wanamwambia usizee tena lakini kwa huruma aliyokuwa nayo na mapenzi aliyokuwa nayo kwa watoto wake yuko radhi tumboliwe na mipasuko karibu mitano sita saba hana tatizo na hata akifa lakini wanangu wabaki salama hiki ndio kiumbe ajabu duniani kama unatafuta viumbe ajabu duniani hakuna kiumbe ajabu kama mama mama ndio kitabu cha subra kama unataka kujifundisha subra ndugu zangu katika imani mama ndio kitabu cha rehma kama unatafuta wanadamu wenye huruma basi mama ni namba moja ndugu zangu katika imani asema yule bwana falama hanat waktu linjab wakati ilipofika wakati wa kujifungua asema tunampeleka hospitalini anamwambia mume wake mume wangu mimi nitakufa amwambia hivyo hivo mume wangu mimi nitakufa lakini namwomba mwenyezimgu ni kifa basi nife mwanangu akiwa amebaki akiwa salama chochote watakachokitaka madaktari nikiwa nimepoteza fahamu ili mwanangu atoke akiwa salama mimi niko sahihi sina tatizo angalia tadhhia kujitoa muhanga kwa sababu ya mtoto na mtoto mwenyewe nayemzungumzia ni mimi ninayesimama hapa na wewe uliyekaa hapa msikitini unanisikia wote hapa tuna mama ima mama zetu wako hai au mama zetu wametangulia lakini wote tuna mama ndugu zangu katika imani mtume salla llahu aleihi wasallama anamzungumzia mama siku moja alipanda kwenye mimbar akasema amin daraja la kwanza akapanda hatua ya pili akasema amin akapanda hatua ya tatu akasema amin kisha kasimama kahutubu alivyomaliza kutoa hutba mtume sal llahu aleihi wasallam akaulizwa na masahaba kwa nini tumekuona unasema amin kwa lipi asema amenijia jibrilu alayhi salam akanaambia ewe muhammadi sema amin kwamba ameangukia pua mtu yoyote ambaye amefikiwa na wazazi wawili au mmoja wapo na yeye akiwa hai alafu akuingia peponi mtume akasema amin kweli amepata hasara waislamu tumepata hasara ikiwa mwenyewzi mgu katujalia tuna wazazi wawili sawa waislam tuna wazazi wawili au mmoja katika hawa wawili wako hai halafu sisi tukaingia motoni hiyo ni khasara kubwa bimaana alabu wal um min abuwabi ljanna baba na mama ni miongoni mwa milango ya peponi narudia tena waislam jibrilu aliomba dua yoyote atakayemdiliki atakayewadiriki wazazi wake wawili hakuingia peponi basi mtu mtuyu amepata khasara mtume akasema amin ma adham hadha dua ukubwa ulioji wa dua hii jibrilun yadu wa nabiyu salallah alahi wasalama yuamin jibrilu anaomba dua alafu mtume salllah lehwa sallama anasema amin hiyo, hiyo dua itaziliwa na nani nani atikaiziwia dua hiyo sasa je ndugu zangu katika katikama hatujapata hiyo hasara aa wenzangu mambo yako mazuri kwa wazazi huko ndugu zangu a wenzangu mambo kwa wazazi ni mazuri wewe hapa hapa mjini hapa ukiangalia chini kuna tai ndani ya nyumba yako ukuta una taizi safi kabisa unapaka na maji unaosha na, na, na sabuni Sao islam ukienda vyooni akramakumllah ukienda vyooni mambo safi nagazetu tunasoma ni kweli wazazi wetu vijijini wako hivyo kama unavyoishi wewe a kama hawako hivyo wewe na mzazi nani bora ndugu zangu katika iman mtume salllahu leihi wasallam alisema amin kwamba amepata khasara atakaewadiriki wazazi wawili alafu akuingia peponi waislamu mwenyezi mungu subhanahu wa taala anazungumza ndani ya qurani kwa kusema wawasoina linsan tumempa usia tukamnasihi mwanadamu sawa so, biwalidaihi kwa wazazi wake wawili issanan wema baada ya kuzungumza wazazi wawili akahamia moja kwa moja kwa mama akasema hamalathu ummuhu kurhan wawadaathu kurhan wa hamluhu wa fiswaluhu shahra allahu akbar mwenyezimgu mtukufu anasema tumempa usia tumemuhusia mwanaadamu wazazi wake wawili awafanyie wema hapo amekutanishwa baba na mama kisha mwenyezi mgu akamtenga baba akamchukua baba akamweka pembeni akamrudia mama kuonyesha fadhila za mama utukufu wa mama ni mkubwa kuliko utukufu wa baba akasema hamalathu ummuhu kurha huyo mwanadamu mw mama yake amembeba ndani ya tumbo lake kurhan kwa shida mungu ndi anayejua shida na mungu ndi anayejua wepesi kisha allah subhanahu wataala akasema kwamba mama alimzaa alimbeba mtoto wake tumboni kwa shida nani mwingine atakayezungumza wepesi wa mimba kwa mama kama sio allah nani ndugu zangu nani mwenye kujua, mwenye kujua siri zote na tabu zote na hisia zote ambazo mama anazisikia anapokuwa ni mjamzito nani menye simgu akasema hamalathu ummuhu kurhan kwamba mama wake amembeba kwa shida mimba hiyo tuliyoizungumza mimi nadhani tupende tusipende tutakubaliana kwamba mama anapata shida wakati anapokuwa na mimba kwa sababu allah kalithibitisha hilo kisha angalia wawadhaathu kurhan na mama wakati wa kujifungua amejifungua kumzaa huyu mwanadamu kwa shida kisha mungu akaanza kuzungumza tabu zingine wahamluhu wafiswaluhu hahuna shahra ukiikusanya ile mimba na kujifungua na kumlea mtoto mpaka aweze kusema baba baba mama kaonja joto la jiwe ndugu zangu mama kakojolewa mama kanyewa, kanyewa mama msiu kafanyaje kafanya ye leo kila siku ni kwenda mtoni kufua kwa wale ambao ni mitoni kwenda visimani kufua nguo zako anafua saa hivi anakuvisha sasa hivi na unakojoa mungu ana haki ya kumwita mama kwamba kweli kapata shida ndugu zangu katika imani iman mithlu wamanmithlumika mama yako ndugu yangu katika imani mama yako wewe hey, unaenisikia nani kama mama yako kuna watu baada ya kuoa tu mafungamano na wazazi wao yakaisha wamsikia mchu kila siku wanahangaika jasho za mtoka wajua bwana maifamili wajua bwana mai halafu katika mkekangu bwana mi navyokapenda lakini ah. omba kitu tu ah, sina neno huyo mke kanunuliwa nyumba ana viwanja vitano kange ana viwanja sabini donge mama yako baada ya yuko kwenye nyumba za majani mvua ni yake na jua ni yake wee utakuwa na salama hapa duniani tuzungumze maneno tuyarudie tena tukubaliane hili ndugu zangu hapa hatuondoki mpaka pawe vizuri wazazi wetu wamedhulumiwa na toleo wadhulumu ni sisi na wazazi wetu ndio wafunguo za mafanikio yetu mtume alaihi salatu wassalam wazazi wake walikufa mtume sallaulwsalama baba yake alifariki mtume akiwa tumboni baada ya kuzaliwa mtume alaihi salatu wassalam alipozaliwa mama yake akafa kwa hiyo mtume akakuwa akiwa ni yatima wa baba na mama siku moja mtume salllaualwasalama akamwomba mungu aende kuwatembelea wazazi wake aende kuwazuru makabuli yao akamwomba kamtembelee baba mwenyezi mungu akamkatalia asema babayako alikufa ni kafiri huwezi kwenda kumtembelea akama basi hata mama ewe mungu naomba nikamwone mama yangu mwenyezi mungu subhanahu wataala angalia angalia sisi tunawapiga mateke na, ma, na mangumi wengine tunawachanja mama zetu mapanga etikisa na macho mekundu sasa akiona macho mekundu ye katakayeye smpeleke si ndia apewe macho meupe wallahiwazazi wetu ananyanyaswa uko wapi mashinyanga sijui wapi eti kisa mzazi eti ni mzee ana macho mekundu ana haki apigwa mapanga ti ni mchawi nani kakuambia mchawi anapigwa mapanga kakuambia nani jambo lingine nani kakuambia ana uchawi Wapusha. soma magazeti kila siku matukio na matukio ya kuwanyanyasa wazazi yaani wewe umejiona ni basa nyama zimeota kwenye mabega nyama zimeota mgongoni ukajiona kwamba wewe uliteremka mbinguni hukuzaliwa na hawa zasa tumuogope mwenyezi mungu subhanahu wa taala ni milango ya pepo tuliokuwa nayo majumbani usienda kuitafuta pepo kwengine mtume alayhi salatu wassalam alivyokwenda kumtembelea mama wake mpaka alilia baada ya kulia akanyanyua mikono akamwambia mwenyezi mungu naomba nimwombee dua mamaangu na mungu anajua dua ya mtume wake haiwezi kuacha kukubaliwa mtume sala llahu lh w salama akakatazwa na mwenyezimngu mungu akamwambia hata usimwombee kwa sababu alikufa akiwa ni kafiri allahu akbar mtume alikuwa anaweza kusema ewe mungu mzazi wangu alikufa lakini mimi nilikuwa bado sijakuwa mtume maneno hayo yote alikuwa mtume angesema lakini akusema asema katika siku ambazo mtume alionekana akiwa na husuni ni siku ambayo likatazwa simwombee dua mama ake asema mtume baka alilia akatoa machozi mtume sala llahu ale wasalam siku nzima anaonyesha alama ya husni kwa kuziwiliwa asimwombee mama yake ya allah ndugu zangu katika imani lini wewe ulikaa ukamwombea mambo au wasubilia sikukuu ndio usome itima kukusanywa wali kukusanywa sijui halwa sijui tende sijui chai na mahamri na makokoto ndio watu wasomewa dua huu, huku ni kukosa adabu ndugu zangu kuwakosea wazazi mzazi alikuwa nakupeleka shule ukirudi shule unauhakika ugari umefunikwa kwenye poti au umefunikwa kwenye chungu unafika mwenyewe unafungua unajisevia unakula vizuri unashiba unaposhiba mchana na unauhakika jioni lazima ule sawa baada ya hapo una uhakika wa kuvaa nguo una uhakika wa kulala kwa nini mzazi wako wewe hakufanya kwamba wewe uwe unakula sikukuu mpaka sikukuu nyingine leo hii amekufa umemsahau kana kwamba wewe ulizaliwaulizaliwa uli na ulizaliwa na mti au ulitoka mbinguni ndugu zangu katika imani wazazi wetu wana haki tuwaombee dua wale ambao wazazi wao wameshafariki tena kuombea dua kwenyewe sio kuombea dua za blaablaa tu watengenezee mazingira kuna watu wana pesa na kuna watu wana pesa nenda tafuta msikiti jenga toa akfu kwa wazazi wako fadhle ziende huku kuna sehemu kunajengwa nunua boksi mbili za tai nunua matofali matatu nunua misaafu miwili toa akfu kwamba kwa wazazi wangu eaziende kuna watu wanadhamini maulidi ya milioni mbili milioni tatu milioni tano sawaslam wa mipira ni wengine sijui waumisi ni wengine wa mambo ya kipuzi kipuzi wa mwenge wanachangia mwenge ni wengine lakini kawasahau maskini ya mungu kwamba ana wazazi naye an, wanahaki wafanyie wema ndugu zangu katika imani mzazi ni mlango wa pepo ukitaka kuingia mlango wa pepo wa mzazi basi kuingia kwake ni rahisi na ukitaka kuingia motoni kwa kupitia mzazi mlango wake ni rahisi kwao tusije tukakaa tukawa tunakuja msikitini tuna swali kumbe ni katika watu wa motoni wliyadzu billah Ei wallahi pengine wewe unapofika nyumbani ni mkorofi kabisa mpaka mama hataki kukutuma kitu hutumwi wewe wasichana wangapi sasa hivi anapotaka kutoka mama ke anakataa usitoke bifathma mimi sitaki utoke sasa hivi sanamwambia utake nitoke utake nisitoke nitatoka wangapi haya wangapayvija wangapi ambao kijana unajua kabisa baba yangu mimi sitaki baada ya swalalisha nitoke na unatoka ni vitu gani ambavyo ambavo unajua kabisa marehemu baba yangu alikuwa hataki nifanye hivi lakini kwa sababu ameshakufa ameshakuvatakatazana nani bwana mi niko huru na unafanya adiya luu min kabar duub بارك الله لي ولكم بالقرآن العظيم ونفعني وإياكم بما فيه من الآيات وذكر الحكيم أقول قولي هذا وأستغفر الله لي ولكم وعن سائر المسلمين والمسلمات فاستغفروه إنه هو الغفور الرحيم وهو البار الكريم بسم الله الرحمن الرحيم <applause> الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين سيدنا محمد وعلى آله وأصحابه أجمعين أما بعد واتكفوا إسلام تنمزنكم زي ماما تنمزنكم زي ماما ناني كم ماما تكيوت مفهام كبو أماما كروما أماما سبرا أماما tuje tuzungumzie sababu ambazo zinazotufanya sisi tuwahame wazazi wetu leo hii katika majumba unapoingia nyumbani yaani ile huu unaiona wazi wazi watoto kutoka kumheshimu mama au baba kutok kusikiliza kauli za baba kutok kufuata amri za baba nyumbani watoto wa kike sasa hivi wallahi ndugu zangu atahadahu kwamba hakuna msichana yoyote anayetembea mtaani kuanzia saa mbili saa tatu kama mbuzi aliyekata kamba isipokuwa mama yake hapendi na baba yake hapendi hata uwe vipi kupenda lakini anatembea na kufanya mambo yake ya uhuni mambo ambayo asiyokuwa na maana kwa sababu amekushinda mwenyewe wanasema kabisa wamenishinda hizi ndo kauli tulizokuwa nazo na meseji hii siipeleki kwa baba na naipeleke kwa huyu mtoto aliyeshindikana kwamba amwogope mungu subhanahu wa taala akifa hali ya kuwa ni mwenye kuwahama au kutokutii amri za wazazi hawezi kufanikiwa hata kama anaswali wazazi nyumbani ni lazima wafatwe bora kwamba sikuamrishe masia asikwambie kanunulie pombe kaninulie sigara kaninulie sijui kanifanyia nini kanifanyie mpango sijui una ma... asikutume sijui kwenye nini ah, ikiwa ni katika masia mwanadamu hutakiwi kumtii mwanadamu wenzako katika kumwasi mwenyezimungu mwenye. la taatan lilmakhlu fi masiati lkhali huwezi kumtii mwanadamu katika kumwasi mungu lakini ndugu zangu katika iman kila mzazi aliyechoka kumlea mtoto wake anapenda aone maendeleo mazuri kwa mwanawe leo hii ndugu yangu katika imani unapoambiwa mtoto wako mashallah akapata divisn kwenye kwenye kwenye mitihani ya fom au fomu 6 au akamaliza mashallah akapata kazi mzazi anasikia raha anapoambiwa maendeleo ya mtoto wake upende ndugu yangu usipende ndio hivyo na vile vile kwamba mzazi anajisikia vibaya anapoambiwa mtoto wako mwizi msichana wako ni kahaba anapoambiwa sijui totoyani ripoti zote mbaya anapoambiwa mtoto wako ni mfuta bangi ni mteja sa hivi kawateja hakuna mzazi ambaye anafurahia habari hiyo kwa hiyo ndugu yangu katika imani sisi wenye wazazi ikiwa tunafanya vitu ambavyo haviwaridhishi wazazi basi tumeingia moja kwa moja katika hukuu tumewahama wazazi tumefanya dhambi katika madhambi makubwa mbayo tunastahiki tuangamie mwenyezi mungu atukinge na mwenyezimngu asituangamize ndugu zangu katika imani sababu ya kwanza inayofanya watoto wasiwaheshimu wazazi na hasa mama ndugu zangu mtoto anaweza kusema kusemababa ah, usimchezee ba baba kikasirika si mchezo lakini mama zetu tumewafanya kama ni mikeka au majamvi ya kukanyagia majumbani mama ana sauti yoyote wallahi mama zetu hawana sauti na haya nayozungumza kila mmoja arudi nyumbani ajua aangalie anaishi vipi na mamake au mama anaishi vipi na watoto wake mtoto anafanya chochote anachokitaka mbele ya mama sababu ya kwanza ndugu zangu al watoto kutok kuwa na, na taaluma au kutok kuwa na elimu ya kumjua baba na kumjua mama mtoto anapokuwa hamjui baba hamjui mama isipokuwa ni kwamba kamzaa tu juzi nilikuwa naangalia aljazira kwenye taarifa ya habari sasa hivi wanawake wanakodishwa wanapokodishwa zinachukuliwa mbegu za mwanaume alafu anapandikiziwa yule mwanamke aliyekodishwa anabeba ile mimba kwa muda wa miezi tisa alafu anazalia anazaa vizuri tu anapozaa anakuwa ni, ni sio tena mama wa yule mtoto Aha, anakuwa ni mama wa yule ni, ni, ni, ni mtoto wa yule baba ambaye yalichukuliwa maji yake ya uzazi yakapandikizwa kwa yule mama wa kukodisha sawa aslamu kwa hiyo amekuwa yani ni, ni kama kitu chaka, ni kama watoto wahivo watoto wakupandikiza sehemu nyingine lakini sio kwamba ni watoto ambao labda pengine baba na mama wameoana ndoo ya halali kila kitu safi tunaishi na mama zetu kana kwamba ni wafanyakazi wa ndani kwamba ni watumwa msichana usimwambie swala la kupika kuosha vyombo siu kufagia kupiga deki wala i usimwambie wala mtoto anamwona mamaake kabisa anafagia mama mgongo umechoka lakini hana habari kwamba msaidie mimi kijana nifagie wewe kijana unapagia ndiyo unapiga deki na unap, unapika unamsaidia mama yako ambaye ni mtu mzima kwao ndugu zangu miongoni mwa sababu za vijana wengi watoto wengi au waislamu wengi kuwahama wazazi wao ni kukosa taaluma ya kujua thamani ya baba na mama na kutoka kufahamu ni yapi ambayo mwenyezi mungu ukamwambelia mtoto mwenye kumuhama mzazi wake wengi hatuna taona so wazazi kama ni kitu cha kawaida t tena wakati mwingine mtu baki anaheshimiwa kulikoni mzazi ndugu zangu katika imani miongoni mwa sababu nyingine suu tarbia malezi mabaya nyumbani siku hizi ndugu zangu uzungu ndio umeingia majumbani kwetu mtoto haamrishwi mtoto hakatazwi mtoto ana uhuru wa kufanya chochote anachotaka <tune> na hautamsikia baba anasema nyumbani wala mama anasema nyumbani tena mtoto kija madarasa akapigwa na mwalimu kwa kuwa na tabia mbaya tabia chafu akirudi nyumbani mama anamwambia shule ile usiendi tena tutakuamisha shule nyingine wakati mwingine baba anatoka na bunduki bastora anamwonyesha mwalimu ntakumaliza unafikiri watoto wanachumwa kwenye miti hivyo hivyo ndugu zangu na kama kutoka na bunduki anakwenda kumtisha mwalimu anamwambia nitakufunga nitakupoteza usione mwanangu kama vile ndio, ndio punda wa kumpiga bila kuuliza akafanya nini bila kuuliza anakosa gani kwaiyo tumeweka watoto kama mayai ya kizungu waislamu hayo sio malezi mtume alayhi salatu wassalam anakula na kijana saani moja kijana anakula na mkono wa kushoto anamwambia ya ghulam samllah wakul biyaminika wakul mimma yalik mtume alaih salau wasalam afdal nas la wajhi lard mtume anakula na mtoto mdogo mtoto mdogo mkono unazungukazunguka hawezi kula na sehemu moja mtume anamwambia wewe kijana samillah unapotaka kula sema bismillah wakul biyaminika nakula kwa mkono wako wa kulia kisha mtume anamwambia wakul mima yalik kula mbele yako aibu hiyo mtume alahsalau wassalam siku nyingine alikuja dada na aisha dada yake dada na, na, na hafsa shemeji yake mtume kawja na kigoo cha ajabu ajabu mtume akamwambia nenda uvae nguo vizuri hizi nguo hazifai mtume alahisalauwassalammtume alehialau wassalam angalia alikuwa anakwenda kwa aisha kwa fatima binti yake na ameolewa anaingia mpaka ndani anakaa kwenye, kwenye kitanda anacholala binti yake na mume wake ali ambaye ni mkwe wa mtume aleisalatuwassalam leo hiyi kukutana na mkwe wako wapita ngamiani wapita ngamiani mwingine anapita donge mkwe bana tusionanemsionane vipi yule ni mwanao mtoto wako mtume anakaa kwenye kitanda anawambia ya fatima sikiliza ya fatima salini mali mashita mwanangu fatima we niombe mali kama unataka chochote unachotaka niombe Tuna salatu mtumasalatuwasalam anamuuliza kuna tatizo gani nyumbani kwako nikusaidie mwanangu sawa akiona akienda kushtakiwa mimi nachoka kazi kazi ngumu siju kazi nini mtume sallla salama anamwambia njua hapa hamwambii njua hapa kwangu achana na huyo anamwambia ukichoka msabih mungu mtukuze allah subhanahu wataala mungu atakupa uimara wa kumtumikia mume wako hakuna nyumba ambayo mtoto haadabishwi waislamu tusiee tuzifanye nyumba zetu kama za kizungu kizungu ukiingia aakuta mtoto binti kabisa kavaa chupi mbele ya babake mbele ya mama ake sijui baba mwenyewe kabisa ananua kabisa ananunua taiti anamletea binti yake avae zunguzunguke hakuna vitu kama hivyo mtoto anavaa mtoto wa kiume anavaa ka anakuja msikitini ndani kumejaa makanzu na makanzu haulizwi mtoto anavaa kaptura tena magoti juu magoti nje nje haulizwi hamna maisha hayo ndugu zangu watoto ni amana tumepewa na mwenyezi mungu na wazazi siku ya qiama mtaulizwa tume anasema kullukum rain wa kullukum masulun an raiya wote ndugu zangu ni wachunga na wote mtaulizwa mlichokichunga ii waislam suu tarbia malezi mabaya na kitu kingine ndugu zangu atanaqudh baba na mama na mtoto kupatikana utofauti baba anaweza kuwa anamwamlisha mtoto wake haswali na mama anamwamlisha mtoto wake haswali lakini anamwona baba yule mtoto sasa anayeamlishwa anamwona mama haswali na baba haswali sasa mi nitaswali nini kwa iyo kuna ta- tanakudh katika mafunzo unapomwamlisha binti yako avae vizuri anatakiwa mama aonyeshe kwamba na yeye amevaa sio mama anamwambia binti yake avae hijabu na mama naye anakwenda anakwenda sokoni na kingamuzi mama anaenda sokoni na dera dera ni nyavu naonyesha kila kitu kilichomo ndani sasa wewe unafundisha nini unakataza nini baba anamwambia mtoto wake huu unavaa kanzu mwanangu nguo na yeye baba akitoka anatoka na modo alafu na kiatu ki, ki, ambayo ni laba inafika wapi huko wapi tamta chake yani baba hana maadili mama hana maadili alafu maadilinamfundisha mtoto amfundishaii ndugu zangu kuna tanakud katika mafunzo kuwe kuna tatabuk mtoto akikuwa amuone baba anavaa vizuri mama anavaa vizuri ndani ya nyuma kunaswaliwa swala za sunna na yeye ukiona okay, una swali wana binti yako anakuja baba nami akbar anainama nainuka natoka mshukuru mwenyezi mungu mambo mazuri hayo mama akitoka anavaa jilibabu anavaa niqabu anatoka amevaa mejizatiti jamani wenye wake wenye dada vijana siku hizi maskani hawana adabu ni radhi wana mtoto mdogo miaka kumi na tano sita anamtongoza mwanamke miaka ishiri na tano miaka thelathin apija mirunzi kwao sikubali binch yako akatoka ovyoovyo atoke akivaa stara atoke amevaa hijabu haya ndio malezi ndugu zangu wamwambia mtoto wako binti yako avae hijabu na wewe mama ukitoka enda na sketi watoka vichwawazi hufunike hata kichwa unamwambia nini mtoto na unamfundisha nini kwaiyo kuna tanaqudh katika tarbia kisha ndugu zangu katika iman suhbatu sayia lilaulad wakati mwingine sababu zinazowafanya wazazi wakimbiwe wasisaidiwe ni yale makundi na, warafiki, na marafiki wabaya ambao vijana tunao masikani kijana wako anaongozana na mfuta bangi mtumia aunga mramirungi unategemea umra, kwamba hapo kutakuwa kuna nini mashuleni huko hatuna na saa tunazowapa watoto wanapokwenda shule wa mpaada ukamnunulia begi na kigodoro basi amaambia mwanangu naenda usome yesu naona unatoa helabasi hii ni msifu mzee mmoja pale barabara sita swali sana alipotaka kwenda kumsomesha mtoto wake china alimwambia mimi ustadhi ya kwangu yote nimempa lakini nataka nimpe amana nazima aje kwako na wewe ukae naye umweleze hali halisi za shule kwa hiyo mtoto anakwenda shule anajua mazingira ya, yako ya vipi shuleni si siwatua mtoto wamtoa wa wa sadaka tu bwana na pia ziangaliwe na hizo shule anazokwenda kusomeshwa mtoto wamtoa mtoto wa tanga kakuwa anajua kuvaa hijabu anaja wampeleka chuo kikuu tumaini iringa asubuhi gworidi la kwanza tumsifu baba yetu yesu sawa siku ya kwanza atavumilia siku ya pili atavumilia siku ya tatu hata kwenda kwenye kumsifu yesu atavaa nayeye na kama vile wanavyovaa sichana wengine pale waislamu hatuzungumzi mbali nendeni kange kwenye chuo cha uhalimu nendeni kange kama utaona pakuweka macho nendeni hatuzungumzi mbali kwamba ni sehemu nyingine twazungumza nenda mwambani hapo kwa wazungu uone chupi jinsi wazungu wanavyotembea majumbani wanakuja majumbani wanaishi na watoto wao na watoto wetu wakiwa uchi wategemea kwamba hapo mtoto kweli hapo kuna kitu hamna koyo waislam marafiki wana nafasi kubwa katika kumpoteza mtoto nikimalizia ndugu zangu katika imani japokuwa hutuba ni ndefu kuna vitu vizuri ta kuvitaja lakini amna jinsi nyakati pia za kutafuta riski nombe ni radhi kwa muda huu lakini naomba nimalizie kipengele cha mwisho miongoni mwa sababu kubwa za wazazi kuhamwa na watoto wao ni wao wenyewe nao walikuwa na wali tabia ya kuamawazazi wao huko wa ukikutana na bwana hukukutaa mwanangu mekua mana mtihani mwanangu anichukulie mkukiwata kuniua na wewe wakati ulipokuwa na wazazi ilikuwa tabia yako ndio hivyo hivyo sasa sawa islam wewe pia aljazau min jinsi lamal maripo ni kutokana na kazi uliokuwa unaifanya wewe ulikuwa humfanyii wema mzazi wako na watoto liowazaa nao wakaja hivyo hivyo kama ulivyokuwa wewe utamlaumunani hapo kwa hiyo ndugu yangu katika imani unapomfanyia wema mzazi unakopesha deni na wee utakuja kufanyiwa hivyo hivyo kama atadinu tudani kama unavyofanya hivyo unavyofanyia wengine na wewe utafanyia hivyo hivyo nimalizee na kisa kimoja tena kisa watiia siku moja ilikuwa mama mmoja alikuwa na nyumba kubwa sana tena kisa hicho nimeambiwa na rafiki yangu nilikuwa naye riadhi kwenye kongamano la wanaozungumza kiswahili nilialikwa nikazungumza mada inayozungumzia thamani ya mama yule baba anasema yule mama alikuwa anaishi na mama mzazi ana watoto lakini yule baba ashafariki asha kwa hiyo mama kabaki na watoto wake na mama mzazi yule mama kamjengea ki, chumba chake kikombali kama kule mabanda ba, ba, ya uwani sawa so, alafu yule mama anaishi kwenye nyumba kubwa mashaallah nyumba ya kifahari safi nyumba nzuri tu sasa yule mtoto anavomwona bibi yake kila kitenda kumwona bibi yake anaenda kule kwa bibi yake anamsalimia mwa mkuu anarudi siku moja unajua watoto anafundishwa shuleni kuchora si sindio yule mtoto akakaa mezani kapewa omak na mwalimu akamaliza kufanya kwa hiyo akawa anachora nyumba yake itakavyokuwa akikuwa na yeye akipata pesa siku zote ukiwa na mtoto kama una pikipiki na pikipiki zingine saazingine anasemamii pikipiki yangu baba na mina, tata, tanunua pikipiki kama hii nikikua ndio ukiwa na gari sazignamii tanunua kama hii ukiwa na nyumba mtoto nakwambia tanuna hivh au mtoto zingine naye anachola vitu ambavyo natamani mtoto akachola na nyumba alafu akaweka kijichumba kwa mbali kule polini pembeni kabisa mamaake akaja saa jamani sio kwamba ni hadithi ya bunasi yule baba yule mama akaja akaangalia pale unajua kuchora najua kuchola iami ah, ni mzuri nachola vizuri mama akaambia umechora nini akasema nimechora nyumba yangu ntakajenga nikiajiriwa nikimaliza masomo nikapata pesa mi nitajenga lakini sio kama hyakwako nitajenga nyumba kubwa akaambia ah, haya mbona kuna kijichumba hapa ndio geti asema sio geti hapa utakaa wewe baadaye ndi utakaa wewe kule hivyo hivyo yule mama akasema mimi ndi na umejenga nyumba kubwa akaba mbona nyanya umemweka kule na sisi tunakauku ivo hivyo kwahiyo ndugu zangu katika imani yule mama kilichomtoa ni machozi akamtengenezea chumba yule mama bibi vizuri akamchukua mama yake akawa nakaa naye kwa hiyo unapofanya kwa wazazi wako na wewe utafanyiwa hivyo hivo kwahiyo wazazi wetu walioko mashambani walioko vijijini walioko wapi jamani usirizike ukara samaki wewe ukara samaki mzuri eh, allah biriani kama lio siku ya ijumaa wazazi wetu hatukuwakumbuka eh, we na mahesabu kirudi nyumbani wakula biriani kabisa safi alafu mzazi wako anakula mihogo anakula bada sijui na uono uono uliokauka tena una mawe mpaka basi eh, kwao ndugu zangu katika imani tujitahidi kuwafanyia wema wazazi kimfanyia wema mzazi wako ni moja katika sababu za kuingia peponi ugonjwa huu unauzungumza hapa ni ugonjwa wa taifa hakuna nyumba zilizosalimika ima waliokufa tumewasahau au waliokuwa hai tuawaona kama kama tambaraboku wanavyoita naombe ni radhi lakini ndugu zangu hawa hawa wazazi tunaowakanyaga ndio sababu za kuingia teku, kwetu peponi allahuma salli ala muhammadin waala ali muhammadi كما صليت على إبراهيم وعلى آل إبراهيم وبارك على محمد وعلى آل محمد كما باركت على إبراهيم وعلى آل إبراهيم في العالمين إنك حميد مجيد اللهم ارض عن الخلفاء الأربعة الكرام سائل أصحاب رسول الله صلى الله عليه وسلم ربنا آتنا في الدنيا حسنة في الآخرة حسنة وقنا عذاب النار وعذاب الدين وعذاب القبر وارزقنا نظر إلى وجهك الكريم اللهم إن الحق حق وارزقنا اتباعه wrina lbaillbaila waruzuna jtinaba wslah wa l sayidina muhamad wal lihi wshabihi wa wsalam wa wlhamdulilahi rabilalamin waislamu naombe ni radhi tena naombeni radhi tena kwa kurefusha khutba lakini mada hii ni zawadi kwenu ninyi na tumwombe mwenyezimgu aturuzuku tuweze kuyatekeleza haya usikae leo hii usitoke msikitini huja mikono ukawaombea wazazi wako naomba radhi kwamba nimechukua muda mrefu lakini imehitajika hiyo hivyo na bado kwamba kulikuwa kuna vitu ambavyo mwisilamu akivifanya moja kwa moja vinahesabika ni katika kuwahama wazazi sikuvitaja kulingana na muda nshalla mwenyezimngu akitukutanisha siku nyingine tutaendelea na tutazungumza allah akitupa nafasi nyingine kama hii kitu kingine nimefurahi sana kusimama kwenye mimbari hii ni ya muda mrefu duu zangu tangu wenzi hizo kwa wale wanaonijua lakini nshaallah tumeonge allah subhanahu wa taala amuhifadhi mzee wangu naye pia hutuba hii ni zawadi kwangu kwa sababu kanilea mimi mimi pia ni katika mema ya babu kuna magunia mengi ya, ya unga nimeyamaliza umundani kwa hiyo alhamdulillah tumwombee pia hai kheri mwenyezimungu ampe maisha marefu kwa haya machache ndugu zangu tujiandae na kuswali