ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله. يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه واله وسلم وشر الامور محدثاتها فان كل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار ايها الناس يقول الله تبارك وتعالى في كتابه الكريم يا ايها الذين امنوا كتب عليكم الصيام كما كتب على الذين من قبلكم لعلكم تتقون نقول الاسلام بعد يوم تنغليزي كمبوكيلي كوانبا تكوناني ورمضاني na umejaaliwa mwezi huu kuwa ni msimu wa ibada kwa waislamu kwenye akati za usiku na mchana kama ilivyo katika miezi mingine lakini mwezi huu umehusishwa kwa fadhila na mambo ya, ya heri na thawabu nyingi kwa sababu kuna mambo ambayo yanapatikana katika mwezi huu na hayapatikani katika miezi mingine na hata yale yanayopatikana katika miezi mingine ndani ya mwezi huu maujira wake na malipo yake yanakuwa katika adafu yani malipo yanakuwa ni maradufu hiyo ni fursa kubwa sana kwa waislamu kuitumia katika kuitengeneza akhira yao لا دنيا وكل لا الله تبارك وتعالى تموتوا الصوم نتاولي في صوم ايه يم الى الثمانين نتات كسوره البقره الله تبارك وتعالى على تنبيه رازق بيقول يا ايها الذين امنوا اني املي واميني خطاب موجه لطائفة معينة ألا وهم الذين اتصفوا بصفة, بصفة الإيمان نخطاب معلوم يملكز وقوات ويصف الإيمان يا أيها الذين آمنوا كتب عليكم الصيام اعلم إيه لواميني mmeandikiwa kwa maana mmefaradhishiwa juu yenu kufunga kama kutiba ala min minqabilikum kama walivyofaradhishiwa huko kufunga waliokuwa kabla yenu ila sababu ya kuwekwa som laallakum tattaqun ili mpate kuwa katika wanaomcha allah mpate kuwa mungu hii ndio sababu ya msingi ambayo allah tabaraka wataala ameitaja katika quran malengo hasa ya saum ni kumfikisha mfungaji katika daraja ya taqwa kwa sababu ndio daraja ya kufaulu sio katika kuisherehesha hii isipokuwa limetaja aya hii kuthibitisha kwamba tumefaradhishiwa somu na ni wajibu kwa kila muislamu mwanamme mwanamke muislamu yeyote ambaye ni mukalafu na kusudia albalighu laqil mtu aliye baligh mwenye akili timamu ni wajibu juu yake kufunga ni wajibu kwa kila muislamu mwenye akili timamu muislamu aliye balegh kufunga kadhalika ni katika mambo bora kuwazoesha watoto wetu wangali wadogo katika suala la kufunga ni katika mambo bora katika mambo mazuri ni katika kuuwezi uislamu na mafunzo yake kuwafundisha watoto wetu hata kama hawajafikia balegh kuwafundisha som mapema kabisa ili wazoee kufanya heri hii lakini kwa mtu aliye mwenye akili timamu ni wajibu juu yake kufunga na yeyote atakayesema kwamba mimi sio wajibu juu yangu kufunga kwa ijimai ya wanawachuoni wanasema kwamba mtu huyu ni kafir anakufuru kwamba somu sio wajibu si lazima ni mamoja anazungumza maneno hayo kwa mzaha au kwa uhakika kabisa akaondosha uwajibu akapinga uwajibu wa soumu sema sio lazima kwani lazima nifunge bana sio lazima kwangu mimi kufunga au sio lazima kwa uislamu kufunga kwa maafikiano ya wana wanawachuoni wote mtu huyu atakuwa ashaivua kamba ya uislamu kwenye shingo yake ametoka kwenye uislamu na kama autaka uislamu anatakiwa ashahadie tena upya arudi kwenye uislamu na haifai kwa mwislamu kutumia hila na hada za kukwepa kufunga kwa sababu ya uroho na ulafi kwa kupenda kula ikawa ashindwa yeye hata na watoto wadogo katika suala la soum ajitia maradhi ambayo hana tafuta maradhi ya kuungaunga huku aifanya kwamba yeye aumwa lakini ni uroho haifai kwa mwislamu haiingii akilini kuwa huyu ni muislamu mwenye imani iliyokamilika kwa hiyo tunatakiwa tufunge na ni masiku machache sana ayama madudat ni masiku machache yenye kuhesabika kwa hiyo ule uroho uliokuwa nao wa kukufanya wewe ushindu wa kufunga mchana wa ramadhani unekula kwako hakukuongezei chochote wewe katika maisha yako ikiwa umekula mwaka mzima ko watu wajitahidi hii jambo ambalo kulizungumzia katika khutuba leo ni kuhusiana hiyo somu tunayotakiwa sisi tuifunge somu ikoje au ramadhani pia vile vile yapi ambayo tunatakiwa tuyafanye katika mwezi huu wa ramadhani ili tuwe tumefunga naaaona kwamba mujaradi wa mtu kujizuia kula na kunywa khalas amejizuia na mambo haya mawili hali yeye wala hanywi basi aona kwamba na yeye amefunga kuna watu wana wanafikira hiyo lakini kataa kusema kwamba hayo hayatoshelezi kujizuia kula na kunywa peke yake sio haitwi soumu ilo soumu haija kamilika bali kuna vitu vingi ambavyo unatakiwa uvitazame uvichunge vitu hivyo ili uwe katika wale wanaoambiwa kwamba wamefunga kwa sababu sou maana yake ni kujizuia an sairi lmuftirat au an jamii lmuftirat kujizuia na vyote vyenye kufunguza min tului lfajri ila ghurubi shams kutoka kuchomoza alfajiri mpaka kuzama jua kwaio ujizuia na vyote venye kufunguza sasa venye kufunguza si kula nakunywa peke yake kadhalika kujizuia na vile ambavyo vitapunguza ajiri yani ujira allah tabaraka wataala ameandaa ujira maalum kwa wenye kufunga sasa kuna vitu ukivifanya ujira wako utapungua au utaondoka kabisa iwa inakuwa wewe umeshindana njaa tu na haya tutayaona katika baadhi ya hadithi za bwana mtume salllahu alaiiwalii wasallam wa kwa hiyo somu maana yake ni pana kuliko vile wanavyofikiria watu wengi lakini pia nataka tufahamu kwamba kabla ya kuelezea upana huo au maana hiyo pana ya som jambo la som ni jambo kubwa na ujira wake ni mkubwa mbele ya allah tabaraka taala na ndio maana allah tabaraka taala amali hii akaiegemeza kwake yeye amali ya som akaiegemeza kwake akasema ni yake allah tabaraka wa taala katika hadithi alqudsi yani hadithi ambayo mtume sal lah alhi wlih wsalama anasimulia kutoka kwa mula wake anasema kulu amalibni adam lahu matendo yote ya mwanaadamu ni yake matendo yote anayoyafanya mwanaadamu yanayohesabika kwamba ni yake illa siam fainahu li isipokuwa saam isipokuwa kufunga huko kufunga ni kwangu mimi saumu ni yangu mimi wa ana ajzi bihi na mimi ndiye nitakayeilipa ukitazama amali zote kweli tunazozifanya swala na nyinginezo ni za allah tabaraka wataala ndi anaetuamrisha na yee ndiye anaelipa lakini katika soumu amehusisha akasema isipokuwa siyam hiyo ni yangu mimi na mimi ndiye nitakayelipa kisha akaendelea allah katika hadithi lqudsi anasema faidha kana yaumu saumi aha, ahadikum itakapokuwa siku ya kufunga mmoja wenu mmoja wenu akifikia siku ya kufunga kama mwezi huu wa ramadhani fala yarfudhu wala yaskhabu basi asizungumze maneno machafu wala asizungumze maneno asizungumze kwa kupiga makelele atlh ikiwa atatokea yoyote akamtukana yeye akaja mtu akakutukana wewe akakwambia maneno machafu au akakupiga akupigafainsaabahu ahadu au qatala ikiwa atamtukana yeye yoyote au akimpiga falyqul ini saim basi aseme mimi ni mwenye kufunga jawabu lake liwe hivyo tu mimi nimefunga سترزق بشانا انا ويوي ستة ماتوسي ستة كوبيشا انا ويوي كو ميمي نيمي فونغا والذي نفسي محم... والذي نفس محمد بيدي نأبا ويولي أمباي نفسي يا محمد إيكو كاتيكا مكونوراكي لا خلوف فم الصائم أطيب عند الله من ريح المسك صلى الله عليه وسلم حديثي أمباي يرويه عن ربي anasema kwamba allah wa anasema mtume saa salam na apa kwa yule ambaye nafsi ya muhammad iko katika mkono wake harufu inayotoka kwenye kinywa cha mdomo wa mwenye kufunga ni nzuri zaidi kwa allah wa taala kuliko harufu ya miski lissami farhatan yafrahuhuma hadithi inaendelea mwenye kufunga atakuwa na furaha mbili atakazo furahi اذا افطر فرح اتكبكوا على فطور اما بعد غروب الشمس او كذلك عند نهايه رمضان وكاتوكو كفنبوا امته فراهي كذلك واذا لقي ربه فرح اتكبكوا تانا ملاواك في الفيل فراهي بصومه وصوم ياك متفق عليه عن ابي هريره رضي الله تعالى عنه من معنى إيه الصوم au illa siyam fainahu li amali zote ni za mwanaadamu isipokuwa kufunga huko kufunga ni kwa ajili yangu mimi maana yake nini ahlulilmi badho alulama wanaelezea kwamba maana yake ni kwamba ikiwa siku ya qiama wakati wa hisabu watu watakapokuwa wamefika mbele ya allah tabaraka wataala kwenye hesabu kwa sababu sote sisi tutakusanywa mbele ya allah soti watu, watu wa mwenzo na watu wa mwisho kila aliyeingia katika huu ulimwengu basi atakusanywa siku ya kiama tutasimamishwa mbele ya allah tabaraka wataala kwa ajili ya hisabu mmoja baada ya mwingine sasa itakapokuwa watu wamesimamishwa mbele ya allah tabaraka wa taala ili wahesabiwe na wakati huo moto umedhihirishwa uko mbele watu wanauona na pepo wanaoiona isimama waona pepo iko kuliani kwako na moto shutani kwako na mbele yako iko mola wa viumbe rabulalamin kwahiyo italetwa hesabu zako kwa mujibu wa matendo uliyoyatenda duniani yale yote ya kheri na yashari matendo yote liowafanya makubwa na madogo kauli zote ulizozisema nzuri na mbaya hata maneno madogo t machache uliosema yote yatahorodheshwa atahudhurishwa mbele ya allah tabarak wataala akiwa amedhibitiwa kwenye daftari na kitabu maalum kwaio andali zapo zitapekuliwa zitatazamwa kipi cha kitakusaidia na kipi cha shari kitakuangamiza na allah tabaraka wataala ni hakimu muadilifu kwaio utakapokwenda mbele ya alla tabara wtaala na hali ni kama hivi tulivyoeleza mtu ikiwa amekwenda na madhalim madhalimu libadi amekwenda mbele ya allah akiwa ana mambo ya dhulma aliyowafanyia viumbe ima umewafanyia dhulma viumbe katika mali zao uliiba mali ya mtu ulipewa maamana kama, kama amana umeaminiwa ukaichukua ukaificha amana ile ukuitimiza anakundi hali umedhulumu haki ya mtu iwe ni ardhi iwe ni pesa iwe ni chakula iwe ni mavazi chochote kile umedhulumu haki ya mtu umedhulumu hishma yake umemtukana umemsengenya umemdharau yote haya inaoingia katika madhalim kyo mtu atakapokuja siku ya qiama akiwa amebeba mzigo wa dhulma amewadhulumu watu hukumu yake itakapokuwa mbele ya allah tabaraka wataala katika kuhukumu baina ya waja wake kwa sababu hakuna dhulma la ulma lyoum kitakachofanyika yatachukuliwa mema yako ha, ulimsengenya mara ngapi ya mara kumi twachukua thawabu zako twakata twampa huyu uliyomsengenya wamlipa ulifanya hiv mara ngapi zachukuliwa thawabu zako alipwa kwa hiyo kama kuna watu elfu tatu elfu nne elfu moja ambao umewafanyia dhulma yatakatwa mema yako yale uliyofanya zile swala zako ulizoswali za usiku na mchana kile qiraa chako ulichokisoma qurani uliyoisoma usiku na mchana na amali nyingine zote zitachukuliwa zitajumuishwa katika hisabu inakuwa yanakatwa mapande ya amali yako na thawabu zako anapewa yule uliyemdhulumu au anapewa wale uliowadhulumu hiyo utaangalia o mwenyewe ni watu wangapi unawafanyia dhulma na ngapi za kiasi gani kulipa man aanapunafaya ulma nana aalmaa sea zga aaikiwa amali zako njema zimeisha waleliofanyia ulma ana maovu yatachukuliwa maovu yao anakat unapewa wewe فلاني يقولين فجأة بس تقاتى هاته تقوى إذا إذن تقوى مرنده وأعمالي زاو بوفه حتي ماياكي يترشو وجهنم والعياذ بالله فسامانيا إلا الصيام فإنه لي وأنا أجزي به باذي أهل العلم ونسيما إسبقوا الصيام فإنه لا يؤخذ منه شيء لأنه لله عز وجل isipokuwa saumu zile thawabu za saumu hutapokonywa kwa sababu hii saumu hii si yako ni ya allah aaza wajalla kama zitachukuliwa swala zitachukuliwa zaka zitachukuliwa kadha wa kadha katika matendo yako saumu itabaki hi haitachukuliwa hii ni moja katika baadhi ya kauli za ahlulilmi shekhu bin uthaimini rahimahllahu taala baada ya kuielezea qauli hii اَكَسَمَ مَنَنُ يَفْوَتَاهُ وَهَذَا معنى جَيِّدٌ نهيني معنى زُورِ أَنَّ الصِّيَامَ لَا يَتَعَفَّرُ أَجْرُهُ لِصَاحِبِهِ وَلَا يُؤْخَذُ مِنْهُ لِمَظَالِمِ الْخَلْقِ شَيْءٌ أَرْسَمَ شَيْخُ بْنُ عُثَيْمِينَ رَحِمَهُ اللَّهُ تَعَالَى كَتِكَ يا الْرِّيَاضِ الصَّالِحِينَ كَجُزُوئَتَانُ 5 asema hii ni maana nzuri kwa maana anaipasisha maana hii ya wanawachuoni ya kwamba saumu haitachukuliwa katika madhalim wakati wa mgao wa dhulma za kuwalipa wenye dhulma zao uli saumu soumu itaachwa anasema hii ndio maana nzuri kwa sababu saumu ujira wake utakuwa umetimia kwa mwenyewe na hakitachukuliwa katika saumu kitu chochote ko bila shaka saumu itakapokuwa ni makbul سيدية من الله تبارك وتعالى. نسأل الله العافية والسلامة. الحمد لله رب العالمين وبه نستعين على أمور الدنيا والدين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وصحابته أجمعين والتابعين لهم بإحسان إلى يوم الدين wasalim tasliman kathira wbaad ayuhanas ndugu waislam somu ni jambo kubwa sana ni ibada kubwa sana yenye faida na manfaa ndani yake ikiwa tutaitekeleza kama inavyotakiwa na kama tulivyosikia katika hutuba ya kwanza kwamba wakati wa kupokonywa mwanadamu amali zake siku ya kiama somu itabaki kwa sababu si yake mwanadamu ni ya allah tabaraka wataala ameihusisha kwamba ni yake kwa sabila shaka ni jambo kubwa sana kwa sababu ni nani katika sisi ayuna la kwa kwamujitama tunaoishi na mazingira tulionayo nani katika sisi hadhulumu ulma kwa waja nienea ku... sana ulma baina ya viumbe kwa viumbe ni nyingi sana katika ulimwengu na utakujua hilo angalia wingi wakusengenyana ni na utakwenda kumlipa mbele ya allah kadhalika kutukanana kufitinishana kudharauliana na mingineo katika mambo ambayo watu hutendeana kila uchao kila asubuhi mpaka jioni watu wakikaa kwenye mabaraza yao ni lazima kutapita ndani yake imahib au au kuzua ukamzushia mtu fulani jambo fulani hivi ndivyo vikao ambavyo tunajipambanavyo sisi watu na hizi ni katika dhulma ukiangalia upande wa pili juhudi katika ibada ni ndogo sana adhaingkua mtu ana juhudi usiku na mchana anafanya ibada kasema kwamba dhulma ile aliyoifanya itafidiwa na amali zake lakini sana sana ukitazama ni swala tano za ovyohovyo ambazo hazina mwelekeo mara jamaa umepata mara hukupata waswali mara uko ndani ya swala mara haumo swala so, za kuungaunga tu hivi ndicho mtu alikichobakia lakini matendo yake na kauli zake zote zinavunja yale ambayo wanayofanya sasa utakapokuja mbele ya allah tabarak wataala yauma liama ambayo ni siku ya watu kulipwa amali zao na hakuna dhulma au jambo lolote inayotendeka katika ulimwengu ila litaletwa siku ya iama wanadau lmawazin lisa liyuma liyama na tutaweka mizani za uadilifu kwa ajili ya siku ya iama kwa mizani maalumu ya watu kupimwa amali zao kwa hiyo yule ambaye atafanya dhulma yoyote kwa ndugu yake hapa ni dhulma baina ya waja wenyewe kwa wenyewe sikuambili dhulma kubwa ambayo ni kumshirikisha allah jalla waala basi amali zitachukuliwa watapewa wale waliodhulumiwa na saumu itabaki saumu katika ubora wake itabaki lakini ni saumu gani sasa hapa nataka tatakatutanabaishane نتوما صلى الله عليه واله وسلم انا تنبيه. سكليزا كما كيني كابيزا. كاتكا الامام البخاري رحمه الله تعالى كصحيح ياك. نتوما صلى الله عليه وسلم انا سيما كنت من لم يدع قول الزور والعمل به والجهل فليس لله حاجه في ان يدع طعامه وشرابه. من لم يدع قول الزور yule ambaye hataacha maneno ya uzushi maneno ya uongo maneno mabaya yule ambaye hata yaacha maneno hayo na akawa hakuacha maneno hayo na vile vile kuyafanyia kazi ikawa anaofanyia kazi uzushi ule maneno yale yani ya uongo ikawa yeye anayafanyia kazi na kufanya vitendo vya kijahili na kuzungumza maneno ya ujahili maneno ya kijinga anasema mtume sal allah aliye salama allah hana haja yoyote kwa mtu huyu kujiachia chakula chake na kinywaji chake afadhali ale afadhali anywe maana hajafunga soomu yake ni bure kwa maana anashindana njaa yule ambaye hataacha maneno ya upuzi kauli za uongo maneno ya kijahili na vitendo vya vi kijahili ikiwa hataacha mtu, mtu huyu ni bora ale kuliko kuacha kinywaji chake akaacha yake pale na maji yakbaridi akaacha, akaacha chai yake akaacha wali wake bora ajilie vitu vyake hivyo kuliko kujitia katika njaa hii inakuja kwa mlango wa tahdhiri Yina, maana kwamba bwana siwezi kukaa bila nile tu ukaona umeruhusiwa ule la hii ni indhar na tahdhiri vile vile kwa maana kwamba unapewa onyo unapewa tahadhari kufunga kuko pale pale lazima ufunge lakini wafahamishwa kwamba huko kufunga kwako kukiwa haku, hakuepukani na mambo haya wapata tabu bure ukatarajia kwamba utapata malipo saumu yako imepita patupu paupu aya piatki uazinai hutba iliyopita abl ljuma kabla ya, ya, ya ramadan tulizungumza masala ya vikao na majalisi mbalimbali inavyochangia katika kupelekea haya o nataka kusisitiza tena tujitahidini kwa kuwa hatuwezi kuvumilia tukikaa katika vikao tukikaa katika maskani zetuaznuamambo eng kawa asengenywa mtu na sisi taunga mkono Ule kukaa ko kaskaul sgnya e utakua umeunga mkono katia ili ijasema lakii la singesikilizasingesema peke yake awezi kusema na ukuta hawezi kusema na jiwe hawezi kusema na mti wewe ulipoweka sikio lako kumsikiliza tayari ushashirikiana naye katia kusengenya asa wengi hatuna ujasiri katika vikao vyetu tunapokaa hatuna ujasiri wakumwambia mtuneaisawapenda mpya a vipiunampya faaaano ene ko aeaaaaeri aaa heri kaeaaaula ni mambo yakipumbavu mambo yasiyokua na mafungamano yoyote na dini hayana yaamanfa katika dunia yako vilevile zuzampangoanamamo aaaamoaokao kama io avikao kama hivyo utakiwi kukaa wewe kwasababu ni saim awaweza kukaa na uaemea watu seme yoe s watu wanaweza uish nellfani hugui aendelea atu ish bila tulivyo ambea na tulivokua atuhungi zetu sisi tumeona kwamba hiyo ni sehemu katika maisha ili tuweze kujifurahisha ni lazima atojwe fulani ili aseme fulani atukanwe fulani basi mtu mwerevu ni yule anayezungumza maneno yaovyooyokai ake wata una watu kaaoshaauana aa huyu ndiye mtu mjanja shujaa mwerevu kama hizo aogoi sheaosomsaasawa silazima umeachakula na kunywa tu na haya pia watakiwa ujiepushe nayo ili yako itimie na katika mambo ya heri ambayotakiwa wa yakimbilie asli katika mwezi huu mtukufu kimbilia sana masalahzi ibada zilizopatikanauundani za msimu kama vile iam cha ramaan salaya arawi usione u a si ahisi la ingekua ni rahisi ikawa watu wakiauraia kama vile wanavotazama mpira ma basi pasingekua na nafasi mskitini Okay, una nafasi skiti aitoshi kwasabau unadani yake kama ilio katika kumbi za, za, za michezo katika viwanja vya vi mipira sha igo utasimamakisimamo mpaka wsikia miguu mpaka wajisikia namna fulani sasa eimama a kufanya ibada una mashaka nwe aaaikulala هذه عبادة هازيكو إيفو، عبادة زنا مشقة، زي تاجي جهودي، زي تاجي صبر. نم ينغوني ما يجيزوني قيامة رمضان. صلاة التراويح. نانجيوما نمتم صلى الله عليه وسلم هكا من قام رمضان إيمانا واحتسابا، من قام رمضان إيمانا واحتسابا، غفر له ما تقدم من ذنبه. أتكا يا سيمانا، كاتيكا ورمضان وَرَمَضَانِ قَوَى إِيمَانٍ قَوَى الله <سؤال> تبارك وتعالى، <سؤال> فنيهي ايمانا، كو اديليا ايمان، واحتسابا، كو اديليا غفر له ما تقدم من ذنبه. اتا ساميهيوا يا ليو ما ذنبيات، لكن الله تبارك وتعالى <سؤال> نغافور <سؤال> رحيم. أتكساميه نولي الله الحمد وكتك مسكتياته واتهو سماما كي سومك كي سومك قرآن حتى لكن يمكنني جينا أصوم أكو قرآن نوويه أبو يكون القارئ والمستمع واسكليز قرآن رحمة الله تبارك وتعالى وإباته ولا هتوشن دعني كنبسيسي ممالي زهراك hii ndio kheri yenyewe sasa wewesimama katika hilo napia asistiza una watussamn uwezi kuswali nymban wengi katika sisiatuaweka mazingira ayo kiridinmbanitumia fursa hii kwa uzuri maamu ramadani imeingia na tuko mwanza wa ramadani twaweza kuyadiriki yale ambayo yametufutwa katika ramadani zilizopita tubadhilikeni tusifunge somu ya ramadani kwa mazoea ikawa hivi hivi hivi na na la tubadilikeni kila wakati kusogea mbele basi tubadilike we mwaka jana ni bora kuliko mwaka uzi na mwaka huu ni bora kuliko mwaka jana jitahidi katika kadhalika mwakajana itahidi tulabu ramaan na abi katika waislamu ambao wana uwezo wa kusoma wanauwezo wakusomarnshndesmshet usoman uipitia ran kwa mazingatio ifda watilawa watadaura kuhifadhi urani na kuisoma raninkuizingatia n na kuhitimisha ran ukihitimisha mara saba nibora ara umiawezekana a wal wasijiweza is hataangala bas maramoja ara mbil akini huu ni msimu wa kuchuma fadhila kwa watu wajitahidi kukihirisha kusoma ran msaaf jan wakati wako lailanaha jitahidi kusoma ran ndaniyake kuna hair ياك اللهم وفقنا في الخيرات في الحياة قبل الممات اللهم انصر الإسلام والمسلمين وأذل الشرك والمشركين اللهم انصر دينك وكتابك وسنة نبيك وعبادك المؤمنين اللهم إنك عفو تحب العفو فاعف عنا وصلى الله وسلم على نبينا محمد