dugu katika imani mepata heshima kutoka kwa amiri wa msafara hapa kwamba niongee baada ya, ya swala namshukuru pata heshima hii sisi tumetokea tanga kwenye taasisi ya daru lhadithi tumeungana na wenzetu ambao wametoka maeneo ya, ya mbali kama tulivyoelezwa jana mimi nieleze kile kitu ambacho nimejifunza kutoka jana labda na labda na wenzangu pia watakuwa wataungana mkono katika hilo ni swala labdafrnawenzangu piawataualwataunana mon namuduaataarifa zilizokua zikitoka ni kwamba kuna watu wametoka kigoma singida darsslam lakini licha ya kwamba wametoka humo lakini wengi nimesikia kwamba wanatoka katika chuo kikuu cha eh, imam muhamad bn suudi riadhi ipo saudia kwa wale ambao ni wenzetu ambao wako hapa mtindilo saudia ni mbali lakini kitu gani ambacho kimewatoa wa kule wakapoteza gharama zao wakenda kuangalia ndugu zao kigoma iringa salaam na wapi halafu baadaye wakatenga muda mwingine na gharama nyingine wakatoka huko wakaja mtindilo halafu bado tumekuja hapa ikawa kila mmoja anasikitika kuona kwamba uislamu uko uko nyuma na hisi ni kile kile cha udugu wa kiislamu ambao tumetakiwa nao na mifano mingi imeonyeshwa sababu muda ni mfupi huwezi kuelezea mengi lakini tumeona mtume saaawsalam alivofika madina kuna kitu alifanya pale ambayo nkanishauliine ni, <coughs> ni kwenye qurani pia wametuambia hapa kwamba kuna hayo naosema namalmuuminunakt faoataaonaan ania io katika mazingira yakislam wameona watoto wadaifu kidogo katia kusoma uiktii waelea na si katika mazingira ambao hawakuyazoea wameacha magodoro yao na mengine ni ile thamani ya udugu kati ya uislam sasa kuna mengine mengi ambayo yatakuja kuzungumzwa ni leo na kesho nafikiri na na ijumaa au kesho ijumaa na ijumaa Ijuma. yale yote yamekuja kuonyesha thamani ya udugu wa uislamu wa, wa kwa wale wenyeji wa hapa naomba washirikiane nao waone kwamba ni ndugu zao kwa kule kupoteza eh, nguvu zao pesa zao na magodoro yao kule kuwafata wao ni kwa sababu ya ule udugu na wao basi waonyeshe eh, ile ile ile eh, hisia ya kwamba ndugu zao eh, watu wengine wana, wanakwenda mashamba wanataka kupumzika siwezi kusema maneno ilehisia yamasmbma maeoo so mzungumzaji nimeamba niseme basi nimetoa kile kitu ambacho mi mwenyewe binasi nimekihisi السلام عليكم ورحمه الله وبركاته السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والعاقبه للمتقين ولا عدوان الا على الظالمين والصلاه والسلام على سيدنا محمد وعلى اله واصحابه اجمعين اما بعد ndugu zangu baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma mtume wetu muhamadi salllahu alaihi wasalam kwanza kabisa tunamshukuru ndugu yetu kwa utangulizi ambao kautoa tumependa naye insha allah atupe mwweli matatu na alichokitoa katika nafsi yake ndicho kilichokuwepo katika nafsi yake kwamba kaona kahisi kwamba kweli kuna haja ya kila alipo mwislamu yani hayo anayoyaona aliyotuzunguka ajihisi vibaya kiukweli mfano kama jengo kama hili ni jengo kubwa sana kanisa kubwa sana mpaka kawekwa mwenyewe yule aliyevaa sijui nini kama yesuawo, kama vitu ndsa hiki kina athar hata kama sio sasa hivi sisi tuko sasa hivi alhamdulillah kwamba wazee wetu wamekuwa katika uislamu wamefanya kazi ya uislamu wamefundisha wamelea wamesomesha lakini baadaye kutakuja kizazi ambacho hakitakuwa na misingi mizuri kama ya wazee wetu na hasa watu watakapokimbia sehemu kama vyuo sehemu za mawaidha mihadhara mbalimbali wakikimbia tu mwenyezimungu anaweza akawapa mtihani baadaye ukakuta wote wakaretadishwa japo kuwa ni waislamu si kwamba mtu kwamba unaporitadi ni lazima kwamba uingie kanisani Kuona kumba, hawa mbona ndio ndio inaonekana waknannansma wa h tushokatia islakunakuna vitu vinavyotengua islajamanno aliozungumza jana anasema kuna watu wanakufa wanaswaliwa lakini si hakiyaw, si yao hawakutakiwa wnma hivi nyumba zote zi zimezingirwa na waislam zote hizi alafu mtu anapoteza salatu lfajiri tena salatulfajiri kwamba itakuwa ni jamaa kubwa kuna wageni kuna nini kuna nini mtu anaipoteza waonaje hapo tena mtume salllaual wasalam akarani sana anasema laiti kama zingekuwa zinagawiwa nyama msikitini asema hivi zingekuwa zinagawiwa nyama msikitini wangekuja msikitini kisha kishnasema wakati wa mtume salllaalwsalam mtu mgonjwa yuko hoi basi alikuwa anabebwa kwenye mabega ya watu wawili mmoja anakaa huku anakaa naka anakaa na katikati wanambeba aingie msikitini apate ya jamaa wakati huo wakati wa mtume tunaweza kusema wakati huye, wakati mtumes zakusemawakati ledkwa shida kama ni baridi ya yasuudia ni baridi kweli kama ni joto joto ni kweli joto utasema jua linawaka mpaka usiku bwana usiku unapata gari kio hufungui unaungua mzee ei k ufungui chagaritupat upepo wa sasa e alhamdulillah tuna hali mazingira yote safi bwana mmoja katika wale wageni waliokuja anaambia oh, umekubali naambiaumekubalikubali vipi kwenda kusoma suudia ukaacha hali ya hali, hali nzuri hii hapa kwa hiyo ndugu zangu katika imani mipango hii imewekwa ni mipango ya muda mrefu sio mipango ya sasa hivi kwa hiyo iwapo kama hatutajizatiti hatuta vizuri tukajipanga vizuri basi sije kwamba kizazi kitakachokuja baadaye kikawa hakijui dini matatizo ya, ya kutoa kujua dini ni matatizo makubwa kwa hiyo ndugu zangu ni lazima tena ni lazima watu wafanye dawa kwanza usione kwamba kwambamimi ah, bana huku hakuna umeme mimi siju hakuna nini ni lazima tufanye dawa hilo ni la kwanza jambo la pili ni lazima watoto wetu pia tuwalee katika misingi ya dini mi nimefurahishwa sana na kitendo cha ndugu yetu hamisi kwa yale injaz mi nasema ni injaz tunaposema ni injaz Tuna kwamba ni mafanikio makubwa yule pale alivyo pengine juaaa amesoma siui junn amesoma hata kijambele akiharibika basi mzazi hana masulia lakini kutengeneza misingi kujenga misingi ni kitu kikubwa sana kwa mzazi mfano hapa hapa msikitini mwaka tulitoka kigoma kuja moshi kwa ajili ya kutafuta elimu tulikuja tanga wakati wa taasisi ya haramai mwaa 2 livyokuja tanga tukawa hatuna vyeti vya kusoma kusomana vya kusoma high school tumesoma kwa masheehe nyumbani kwenye mabaraza alhamdulillah alhalalakini tulivyorudi hatuwezi kuingia mavioni kwa sababu hatuna vigezo japokuwa maalumae pengine yalikuwepo baada hapo yule akasema inabidi rgenzikaemaabineende shkienda moshi mkienda moshi msome miaka miwili alafumtapata shaaa alafu tanga tukaondoka kutoka tanga kuelekea moshi tulivyofika moshi tulikuta mazingira yako tofauti wajua moshi na tanga ni tofauti moshi ni mji wa kikafiri napozungumza ni mji wa kikafiri haina maana waislamu hawapo lakini waislamu kama wapo labda ni asilimia ishirini ndio maana kila unapopita kuna baa kile unapopita watu wamekaa kikao wanakunywa pombe kila unapopita ni kanisa kila saa zingine unavaa kanzu labda kwa sasa hivi saa zingine unavaa kanzu watoto wanatoka angalia yule kavaa kanzu ukivaa kilemba kama cha shekhe wale wanashangaa wanatokaaambaacasheeawanasangaambuka nakumbuka tulikuwa tunatembea kwenda kuswali kwenda sikukuu siku ya yaidi watu wanatoka nje wanatushangaa mbona wote wamevaa kanzu njonimuone tumekuta yani mazingira kidogo yalikuwa ni magumu lakini pale chuoni pale kulikuwa kuna madrasa sisi tunasoma asubuhi halafu jioni wanasoma watoto ambao wanaosoma shuleni asubuhi sasa katika wale ambao waliokuwa wanasoma jioni wana madrasa tunao hapa kipindi hichi walikuwa ni wadogo sana wadogo sana sana na katika wale wanafunzi wanaosoma asubuhi ndio waliokuwa wanasomesha aja kupata wanasema ni spris eh? eh, sis au mufaja ah, kwamba tunao hapa hawa ndugu hawa hawa ni ndugu wawili hawa baba mmoja mama mmoja kipindi hichi walikuwa wadogo wanaenda shule wanaenda madrasa sasa hivi wanamaliza thanaw wamaliza masomuayo ya thana hivi we? baba hana masulia tena sasa hivi waende watakavyotaka shauri yao lakini kwamba misingi ya dini ashawajengea dalili tosha ni kwamba salatu salatlfajiri kwa jamaa nao wanafanya dawa wamekuja kufanya ziara waone wenzetu sii tutafanya nini sasa ni masulia ya kila mtu kwamba dini hii haitapelekwa na mtume afufuke kutoka maka madina aje sasa hivi ashatuachia dini iliyokamilika zawadi ni kubwa ni jukumu letu sisi tuliendeshe jameswali salat lfajir kwa jamaa hiyo ni ibada kubwa na ni kitu cha kumshukuru mwenyezmgu fajr kwa jamaa lakini kubwa zaiisio kubwa zaidi kubwa pia miongoni mwa, mwanema zinazoletwa na slafajr ni rab za abla a saaaswaaa mtume salalsalam anasema rakaa mbili za swala ya alfajiri ni bora kulikoni dunia na vilivyomo rakaambili jamani rakaa mbili za kabla ya swala ya alfajiri zile suna kablia zile hii ni swala iko tofauti na swala zingine ni bora kulikoni dunia na vilivyomo mwajua kwa nini mungu katoa zawadi hii So kushanga kwani mbona swala zingine hamna malipo kama hayo swala zingine malipo yapo lakini sio kama haya kwa sababu mtu anapigana jihadi na nafsi yake na ibrisi ili aamke mwenyezimngu kamjali akaamka ukishaamka basi piga kwanza swala la kaabili upate hiyo zawadi liopea na, za na mwenyezi mungu dunia ina vingi jamani dunia ina mambo mengi dunia chini ya ardhi kuna vitu ambavyo mpaka sasa hivi light vingetolewa hakuna mtu ambae zile samaki zinazoliwa wala uwezi kuzikadiria ni asilimia ngapi kwa sababu ndani ya bahari kuna vitu ambavyo kuna, lulu, ndani ya kuna vitu gani. Kuna madini mengi yani ngg vyote sio bora kli dakambili za abla raajr ndani ya dunia kuna mali kuna kila kitu lakini mtume s anasema rakaa mbili za swala a rakaa mbili za kabla ya swala a a ni bora kuliko dunia kwamba tumezipata hizo allah wa ta'ala kubwa zaidi pia ni utekelezaji wa swala a alfajiri enyewet anasema tulikuwa tuna wahesabu watu nikatika wanafi tulikuwa tunahesabu watu ni katika wanafiki pindi wanapozembea kuhudhuria swalauishaangaingii watu tuwaswali tu pengine minge, ni watu wawili watu watatu tuchukulie kwamba sisi hatukuja angeswali mzee akida na, na wazee hapa nyuma wazee wangu pale wawili watatu ni kweli eh, vikonge kuna wazee watatu hakuna jambo la kushangaza hivi kuna watu wako njiani wameenda shambani ya allah yallah eh. asubuhi washivi wameshaondoka wamesha waliokwenda kukata mkaa waliokwenda kuogota maembe waliokwenda kulima walio ku... mapema wameondoka wanaenda kutafuta riski a mwenyezimngu aliyewambia waje msikitini mii nakumbuka zamani mii ni mtu wa vijijini mamangu yangu alikuwa alimfanyabiashara wa machungwa anakuja na rangua machungwa anaenda kuuza machungwa malimao tunaamka mapema tena wanasema kabisa leo tutaamka swaraha swaraha tunaondoka eh, jamani tutaamka swalah swalah tunaondoka basi kweli bwana mwadhini kabla hajaadhini mshaamshwa mwenda kutafuta riski mnamwacha mwenyezi mwenyezimgu aliyewaamrisha kwanza mfanyie ibada tunaona kama si chochote si lolote lakini alhamdulillah kwamba tumejua thamani ya dini na wazee wetu wameifahamu thamani ya dini sasa hivi kwa hiyo ndugu zangu ukifa hakuna utakachoulizwa isipokuwa kitu cha kwanza utauliza swala maswala ya kaburini wale jamaa wanakuja kulingana na vipindi vya swala kaburini unaulizwa dini yako ni ipi kibla chako ni utakijuaje kibla na ulikuwa huelekei siku ya kiama katika mtihani watakaopewa watu wasoswali wataambiwa wasujudu alafu hawataweza mungu anasema yauma yukshafu an sakin wayudauna ila sujudi fala yastatiun siku ambayo <laughs> watu watafunulia wa mi- mi- miundo wapandishe nguo zao alafu kisha wataamlisha wasujudu alafu hawataweza huwezi sasa utaswari, utasujudu vipi na duniani ulikuwa usujudu nasema tumshukuru mwenyezi mungu kwa kutujalia kupata ibada hii na mwenyezi uombeenyezu subanawataaa aipokee ibada hii lakini pia tukumbuke kwamba ni tukumbukewamba i maslisisi kufikisha dini na kuwa na juhudi ya hali ya juu katika ufikishaji wa dini kwa ajili ya kujenga malengo ya kizazi chetu baadaye wazee wetu walifanya juhudi juudi kama wasingefana juhudi hiyo tusingekuwa tunaweza tukaje kama kwa mungu, na pia kuwalipa mema yao Rabbana atina tuawezaamao وفي الآخرة حسنة وقنا عذاب النار اللهم أرنا الحق حق وارزقنا اتباعه وارنا الباطل الباطل وارزقنا اجتنابه اللهم صرف عنا سوءا بما شئت وكيف شئت إنك على ما تشاء القدير وصلى الله على سيدنا محمد وعلى آله وأصحابه وسلم والحمد لله رب العالمين قبل سجكاء النبي صلى الله عليه وسلم نسمع من يكسوا سؤال كوا شغل زجينه Kazi zingine akakaa msikitini mwenyezi mwenyezi mwenyezi mungu sana mwenyezi mungu akamtaja sana sana akamtaja mungu mpaka jua likichomoza tu pale msikitini jua likichomoza malipo yake ni kama mtu aliyefanya hija na omra. sasa kwa wale ambao labda pengine tupo nadhani sawabu hizi tuzitafute ni sawa na mtu aliyekwenda maka akafanya hija na umra bado kidogo tu kama una kazikazi za shambani shambaniheh bado kidogo tu jua kichomoza ukaswalia ka za, za shuh mbili tu malipo yake ni sawa na mtu aliyefanya hija na umra nadhani leo hija yetu iko msikitini sisemi msitoke mtu ambaye ana shughuli zake kwenda lakini akienda pia asisaau kumtaja mwenyezi mungu billahi mwenyezungu <laughs>