بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله الذي خلق الخلق فاحصاهم عددا الذي لم يتخذ صاحبه ولا ولدا ان كل من في السماوات والارض الا ات الرحمن عبدا لقد احصاهم وعدهم عدا وكلهم اتيه يوم القيامه فردا اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له ولا نظير له ولا نداه واشهد ان محمدا عبده ورسوله شمس الدجى وعلى اله وصحابته والتابعين لهم باحسان ثم اهتدى اما بعد السلام عليكم ورحمه الله وبركاته baada ya kumhimidi allah subhanahu wa taala nakumtakia rahma na amani mtume muhammadi salllahu alaihi wasallam leo tukiwa tunafungua darsa yetu baada ya mapumziko ya mwezi mtukufu wa ramadhani na ingawa mumin atakiwe awe na mapumziko bali mumin anatoka kwenye ibada naingia kwenye ibada nyingine lakini si bibaya mwanadamu kuweza kuzisha spidi katika baadhi ya mezi alafu akajishughulisha na baadhi ya mambo mbalimbali na naleo inshalla tukianza kwenye aya sura al a suaayat katika sura a iman mwenyezimgu subhanahu wataala alipotaja kuhusu watu wote washikamane na kamba ya mwenyezimgu subhanahu wa taala alafu mwenyezimgu akazungumzia namna gani alivyozitengeneza nyoyo ambazo ilikuwa hazipendani au sinakhazalikuwa kipigana kila siku mwenyezimgu akaelezea makundi mawili kundi ambalo limefuata mafunzo ya wanamtume sal llahu alaihi wasalam likafuata qorani kundi hili mwenyezimgu akasema yaumatabiautuujuu siku ambayo nyuso itakuwa zinang'aa kwa furaha kundi la pili wataswadu juu ni kundi ambalo limekwenda kinyume na mafunzo ya bwana mtume salllahu aleihi wa salam nyuso ambazo zitakuwa zinakiza kisha mwenyezi mwenyezimngu akataja mwisho wa makundi mawili haya akasema faama lladhina swada ujuuhum akfartum bada imanikum fadhuku ladhaba bima kuntum takfurun ama wale ambao nyuso zao zimekuwa na weusi basi فذوخ العذاب بما كنتم تكفرون، وأما الذين بيضت وجوههم، أما ذي النسوان بعضه نسوزمي كوذي نعاف، ففي رحمة الله هم فيها خالدون، نسأل الله عز أن نكون منهم. شمّي زم والبسمة تلك آيات الله نصلوها عليك بالحق، ومن الله يريد ظلم لو لو تكانت كنياية يمينا تيسا شمّي زم والبسمة واللّه يا يملك. والله يعني نملك يا مونيزينغو ما في السماوات وما في الأرض. فيOTE بليفيوم ممجنوني نبليفيوم قط كأرضي. والله نملك يا الله جل جلاله ما في السماوات وما في الأرض. فيOTE بليفيوم بليفيوم ممجنوني نبليفيوم قط كأرضي وإلى الله ترجع الأمور. نقوم يا سبحانه وتعالى. Yatakiwa mambo yote yarejee kwake na kwa wenyeu tuja mambo yote yanarejeshwa ma kwa ma kwakewailllah turjau lumur kisha mwenyezimgu subhanahuwataala kwenye aya ya mia na kumi akasema unaukuntum haira umma, umma. nyinyi mmekuwa ni umma bora ambayo katika tafsiri ya baadhi ya wanaochuoni wamewafanya kwamba umma bora ni masahabi wa mtume sallaalh wsla kisha pia wakawafanya ni masahabi wa mtume wale waliohama wali kutoka maka kwenda madina katika auli au katika tafsiri ambayo amefasiri baadhi ya wanaochuoni kuntm khairaa aaladhina hajaru mi maka ilalmadina wale masahaba waliotoka maka kwenda madina ndio ambao aya ilishuka من يزيم وقت وصيف كنتم خيرة أمة نيني مكوني أمة بورا وحرية للناس يتأمرون بالمعروف وتنهون عن المنكر. نقول إن جينا لكم يا كما بلي كوفان يا ولا ليفادي القرآن كنتم خيرة أمة قتاجي عبد الله بن مسعود قتاجي مع معاذ بن جبل وقدتجي وجدت كمحافظ ككما الصحابي والمنجس صلى الله عليه وسلم كنتم خيرة أمة قم بنيني أمة بورا نيني مم يفادي القرآن walio wakatoka pia baadhi ya masahabu ya mtumi sal llahu alihi wasalam lakini kauli ambayo ni sahihi kama anavyosema ibni jariri tabari na ibn, ibn kathir rahimahumllah wanasema kwamba hii aya inaenea ina katika kila mwislamu ambaye atakeweza kuifanyia kazi na kazi yenyewe ukhriati lilnasi taamuruna bilmaarufi watanhauna ani lmunkari mmetolewa kwa watu nyinyi mnaambishana mema na mnakatazana maovu watuminuna billah na mnamwamini mwenyezimgu subhanahu wataala katika kuamrisha na kukataza kila mmoja na nakataza kila oja zakajsaishamaatazoa lakini katika kuamrisha mema na kukataza maovu mfano mzuri ni mfano wa sufianhauri na mi napenda kuutaja sana hapa sufianhauri asema hivi nikiona sehemu kuna watu wa mwenyezi mwenyezimngu alafu mimi siwezi kuwakataza chuki nazozipata nikiondoka pale damu. vile ninavyojisikia vibaya yaani watu anaasi wenyezimgu alafu nashindwa kwenda kuwakataza aoskia an barufinha si masala kwamba t kukataza na kuamrisha mpaka unapoamua hivi hivi kuamrisha sasa enee ni jambo fulani lafanyika alafu mwenyezimgu afanywa makosa nipo hata hivizika. hata kama maana ukiangalia sira za watu wema vile walivyo ilikuwa sehemu ikifanyika masia basi ni sehemu anazikimbia sana kwamba hajisikii vizuri huwa hajisikii vizuri كنتم خير أمة أخرجت للناس تأمرون بالمعروف وتنهون عن المنكر وتؤمنون بالله نا, نا من يزم سبحانه وتعالى أمر بالمعروف ونهي عن المنكر نيو إن أبيونيشا نيو katika jili au katika kizazi ambacho kimesifiwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika kazi kubwa sana lakini tuzungumze imekuwa mpaka kuasana mema na ukazana maovu basi li mskitini kwenda kumshika mtu hasa bali mtume amesema salla itakujafikia mpaka amru bilmarufi wanahnlmunkari utauona wana munkari wafanyika huwezi kuuondosha wataka kuupunguza kasi akatoa mtume salallahu alehi wasalam utafikia kipindi watu wanafanya zinaa barabarani na ni kweli lkdtuacho yule mcha mungu ambaye anaamrisha mema kipindi hicho na anakataza maovu atawafuata hapa ningesogea pale yule anaamrisha mema kipindi hicho na anayekataza maovu mambo yamemkera sanaagsio kamba mwwache hapa ngesogea kidogo kule kufanya uchafu wenu asema huyud atakapatikana kwenye kipindi hicho aamrisha uu akataza naii nikuonyesha kwamba itakuja fikia mpaka amru bilmarufi wanamnkar itakuwa imeondoka katika nafsi zetu maana sasa hivi bado kwamba kuna mtu fulani afanya na umekaa naye rafiki yako nafs ztm aa waa alipozungumza kuifasiri aya katika kuzungumzia kwamba kati kuzungumziawamelaniwa katika jambo gani alikuwa akimkuta akimkutazake anafanya masia amkatazi siku ya pili akimona hayafanya amwacha lakini anakaa naye na wanazungumza pamoja wanakula pamoa natembea pamoja, pamoja. mwenyezi mungu akawaambia wa wamelaniwa kwa sababu likuwa hawaamrishani mema wala kwa nini katika sura kama hii ambayo tuliokuwa kata kwisha mtu mara moja basi tosha kimwambia mara mbili mara tatu tosha basi bwana amshfisha ujumbe bwana kama akusikia basi kumbe ni asaa ya mtu kuweza kusikia vibaya vibaya mfano na si pia nyingi mambo mengi kwa mkuea katika ibayamfano zetu piaudaa mifano kuna shehe id arni kwenye kitabu chake kitabu chake la latazan kielezea kisa cha kushangazalakini chafanana na amru bilmarufi anali lmunkar asema kuna mwanamke mmoja alitoka poini ihuk akaingia katika jiji la khartum sudani alipoingia kwa kuwa ye ameshazoea kuwaona watu maalumu afika mjini mjini kuna vizaa vizaazaa vyote akutana na mtu umbile lake vili alivyo hafanai na waarabu waliopali kumbe ni mzungu na watovijini hawajui hakuna mambo ya maintaneti wala nini basi aulzeepale nani yule sasa watu kwa sababu wamchukia yule ni kafirun kafiru ni kafiri ul kafiri kafirun b amkufuru nanbn kafiru billah yule amkufuru mwenyezimun amkufuru mwenyezimugu alafu atembee kanani yamai namna ile basi yule mwanamke kutokana alikwenda kando kando ya njia gatapikabambi ile amru bilmarufu nanaalaajinsi ilivyomfikia akuta kuna kiumbe mguuru mwenyezimgu alafu atembea wala ana wasiwaiu watamguuru mwenyezigu ala akashinga kwenda leo, leo, leo bilmarufaha kdogh naona naonyani ni kama vile wafanya kama vile ni, ni, ni kipindi cha, cha, cha mapumziko lakini yambaghi annaju walnasi fi lmakrahi walmanshati tuwalingania watu wakati wa tabwu wakati wa furaha wakati wa shida wakati wa uzima wakati wawote unaamrisha mema nakazana mauu katika mambo ambayo akizungumzia katika mambo ya amru bilmaruf wanailmunkar kuna mmoja katika wala sio watu wa zamani sana ameandika akielezea kuhusu namna gani alivyokuwa alichukuliwa huyu mwanawachuoni amru bilmarufu wana yananungailimchukua ikampeleka kaenda akatiwa katika mashnaka atiwe kwenye kamba kwenye kitanzi ya nyongo apelekwa pale alipoonekana ni shekhe yule akaletewa mtu aje amtamkishe shahada yuko kenye mashnaka kwenye kile kikamba kile kashatiwa nacho hapa aletwa mtu wajem, shahada alipokuja alipomjua ni, ni kafiri katumwa tu kwamba akaanza kumlingania am uislamu mpaka sema nilishangaa mtu yuko kne kitanzi anakufa na sahawa, bil marufa, na bado hajasahau ndivyo alifanya allahu taala wakati waka, ala sarir nabadoha kuna kijana anakuja nguo yake aburtika hula fainu iak kijana vuta nguo yako inyanyue hi kwa sababu kufanya hivyo ni itakuwa ni safi nguo yako na uo ndo uchamua yuko kwenye kitanda asubiri kufa kasimasala kwamba mpaka labda upate raha ndio uamrishi lakini ukiwa na shida auf وتنهون عن المنكر وتؤمنون بالله نا من المؤمنين من سبحانه وتعالى ولو آمن أهل الكتاب لكان خيرا لهم نلو كما جامين أهل الكتاب ينقكون بورا بورا قاو ولو آمن أهل الكتاب نلو كما أهل الكتاب ونجامين لكان خيرا لهم ينقكون خير قاو منهم المؤمنون وأكثرهم الفاسقون mwenyezimngu akasema miongoni mwa hawo alikitabi kuna waumini wa aktharuhum lfasikun lakini wengi ni wachafu wengi wao ni mafasik wengi wao ni makafiri fusku ikija katika qurani inakuja bimaana ya madogo au fusku inakuja wakati mwingine bimaana lkufru na inavyoonyesha katika siyake ya aya وأكثرهم الفاسقون بمعنى وأكثرهم الكافرون، وسبب إمتاجوا إيمان على في كتاب فسق، قال إيمان كنوا منهم المؤمنون من ما هو الكتاب المؤمني وأكثرهم الفاسقون بمعنى الكافرون، نبينا قال نمكافر، يزيد سبحانه وتعالى تطمني لن يضركم إلا هذا Haotu kudhuruni hao haa ahlulkitabi illa maudhi tu na hii ni wale walioamini katika ahlulkitabi ahlu kuna abdullahi bin salam aliweza kuingia katika uislamu huyu moja katika mayahudi na wengineo walipoingia wakaanza kuwafanyia vitimbi wakasema hawa wameacha dini ya wazee wao na hawakuiacha isipokuwa hawa ni watu waovu kama ingelikuwa ni watu wema singeacha dini ya wazee wao wakaz mambo mbalimbali mungu subhanahu wataala akawaambia wale walioamini katika halulkitabi lan yadhurrukum illa adha maadamu meingia kwenye uislamu ao mayahudi kufanya ni madhara nyii isipokuwa ni maudhi tu waanyukatilukum na kama wataamue wakupigeni vita nyinyi iwallukum ni lajibar watakupeni migongo maanake watakimbia thumma la yunsarun kisha a watu wapewa nusura na mwenyezimngu subhanahu wataala mwenyezi mungu akawapa dhamana ya vitu vitatu waliwaingia katika hautabi na hii maana yake msiogope kuingia kwenye uislamu kwa sababu ya ya kuna watu watakuudhininii kuna watu waba watakunyanganyini mali kuna watu watawakatisha riziki zenu hapana lanyadhurukum illa adha na nakama wataamueni wakupigani nyinyi wainyukatilukum yuwallukum ladibar thumma la yunsarun mambo matatu ima ni maudhi tu madogo madogo kingine wakiamua kwamba wakupigani vita watakimbia kisha mwenyezimgu asema hivi na hata kama hawatokimbia lakini hawatopata nusra ya allah subhanahu wataala thumma la yunsarun na wao hawatoweza kupewa nusra na mwenyezimgu katika mambo ambayo ni mabaya mwanadamu ni kutambua haqi alafu akaifumbia aka macho hai umeitambua mwenyezimgu subhanahu wataala kwa rahma zake una fadla yake akakupa uone ukaijiwa haqi ukaona hii ni hai asana ukaiona na ukaifahamu alafu ukaifumbia macho kama kama vile vile yahudi yahudi ya unakuwa wanamtambua mahonau ailaaaambuawaaum wanajua mpaka ardhi atakaa mayahudi walikwenda madina kabla mtume haja hama wakenda wakakaa madina wakimsubiri mtume salllahalaihi wasalam wakitambua kwamba mtume muhamad sallali wsalam ardhi yake atakuja ya kuishi hapo wakenda wakajikusanya pale hali walitambua vitu vingi sana lakini walipokuja tuna wkumtambua wakamkata na yeyote atakaitambua haki alafu akaiacha ffanana mayahud maana ولكن من ان من من علمائنا شبهناه باليهود يكون هناك اشخاص يجب من يكون هناك من علمائنا شبهناه باليهود. مَنْ عبادنا شبهناه بالنصارى. haribika kiwenye kufanya ibada katika maamuma tu lakini hana elimu anafanana na manasara ay ni maneno bnitaimia rahimahullah lan ydhurukum ila adha wa anyuatilukum yuwalukum ladibara thumma la yusarun katika mambo aya za qurani navyotuambia kuhusu mayahudi menyezimungu aatuambia lan yadhurukum illa adha lakini, sasa hivi ikitokea mayahudi aipiga nchi yote atapibwa tu siku mbili huyo siku mbili tu atapigwa huyo yaani watu wamepatwa nahofu kuna kipindi mnajua kwamba waliingia matatari bagdadi ilikuwa tatari mmoja akashika upanga awapanga waislamu safu kama mia moja hivi aua moja baada mwingine bali kuna tatari mmoja aliwapiga kaapanga waislamu amepanga safu hivi mpaka ule upanga akatika ikawa upanga moja, upanga mmoja nenda kama vile wangeamua mtie mate tu wamepata na nauoga katika nafsi zao kwamba hawa hawawezekani hawa sio watu katma mtu anachua upanga akaja pale kapigwa kuna ile hazima ya nafsi ambayo nayo wakati kaa ale kapiwayeu لن يضركم الا اذى حقذرني الا موذيت وان يقاتلوكم كما تموا بيدنا نني يولوكم الاجبار ثم لا يصرون ضربت عليهم الذله ونسمع ضربت ما نلزم انزم بالذله وم وَمَفَنُّ ومفنيوا ملازمه نا وذليل وذليل يا هو اندوكي قاو منزي سبحانه وتعالى ما يهودي بوبوتي بالي واليفو mwenyezimguawapiga na udhalili aweza kuwauliza sale mayahudi mbona wana wana viwanda vikubwa wana silaha kali kali kalikali eh, wanani utakuta kwamba hali zao ni nzuri na mwenyezi mwenyezimgu anasema kwamba wamepibwa na udhalili udhalili huu ni upi ndani ya moyo wa mwanadamu kama anavyosema bin bnqayim rahimahllah katika moyo wa binadamu kuna kitu kikikosekana hicho hata mwanadamu amiliki dunia anakuwa masikini kuna kiu hakiondoki hata akipewa maji ya bahari kuna uoga hauondoki hata alindwe na silaha gani ibnulqayyimu alipotuambia maneno haya ataka kutuambia yoyote Yu ambaye kitu hicho ndani ya moyo hakipo basi hata yamiliki ni nofanana na hii na aya yaenyeziu subhanatiosema an ada n ikri faina lahu maishaa an nkua na maisha adhiki, ya hivi hata ukimwona nguo anayotaka anakula chakula anachotaka ikaha kina kvanuoananaota kama yawanini ndani ya kwa nini ndani ya moyo kuna faragha haijazi ile na imani kumtangua basi nkama hamwamini kama amwamini mitakuplia inawezekana kila ambaye ameonja ladha ya uyatima atanielewa vizuri zaidi kuliko ambaye hakuonja ladha hii na nazza nazungumza nazungumza kwa kusoma na nazungumza nazungumzami nimeionja naomba mwenyezimgu subhanahu wataala awasamei wazazi wetu uko aliko lahuutanmtusrabilalamin mtoto anapokuwa umbi mdogo alafu akisikia wenzake waita baba alafu yule baba ambaye ni baba mzazi akaambua baba yako subhana allah baba yako hayupo kuna kitu nasema yyote ambaye hajaonja hawezi kunielewa wallahi mi nakumbuka liku kiwasikia watoto wakiita baba baba mtu namfanya hivyo baba kuna kitu sasa hichi ni kitu cha yule aliyekuleta ambaye ni sababu kuleta duniani je kile kitu cha yule ambaye ni muumba aliyekuumba faragha hii ikiwa haipo haikujaa basi hata upewe nini na nanana utakuta aya nyingi za qurani ztuambia tuonee huruma mayatima ile faragha ile hata tufanyeji hatuwezi kuiziba sas lasi yamana anaposikia kalima tu baba na mtu aenda kwa baba wake ufanya hivi hata baba wakambwe atakimfanya mayetima amfanykufanya lakini akiita baba baba mzazi faragha ile wallahi ilekllah sasa huyu ni mzazi niambie iwo kwamba ni mwenyezi mwenyezimgu ambaye ndio aliokuumba alafu kwamba faragha ile haikumjaa kumtambua mwenyezimngu subhanahu wataala kwa haliyo dhuribat alaihim hilla watu wengi sana mtu kambamtuanamejipesa mengisa si saada na wala uwezo w kuwa na wavya njema si saada wezakumkuta mtu anadhiki kwa kweli kwamba kila kitu namwangalia hana lakini uko ndani ya saada ambayo naja mwenyezimgu subhanahu wataala ngalile mwanachuoni ambaye achukua kipande cha mkate kikavu hakichochi labda kenye kikombe cha chai mto wa maji wapita akiingiza kilainike kishalainika alafu mwenyewe ala alausemalaalim ala wa mlk waabnau muluk wa lauwakifahamu wafalme na watoto wao ma nahnu alihi min lafda laalauna ihii laa tunaoisikia sisi katika kumwabudu mwenyezimgu wangetuua sisi mkate wachovy katika mto mto wapitisha maji hvakpakaama lau alima lu wbna luluk ma nanu alihi min laf in laaaaalaua biswangetupija aa ai pepo yangu iko zangu taifanya nini wakiniua nafashahidi wakinisafirisha nenda kufanya kutalii kwenda kutembea wakinifunga napata sehemu ya kufanya ibada pepo yangu iko ap hata wafanyeje nitakuwa na. nikilala nikiamka alipashika ha. mara taakilaaakiaaeyeziu alishka akizungumzia kwenye mausimu ya haji atakua a atakua hauna atakua hauna hapa mara tatu alaihi wasalam hapa ndi palipkuwa na utulivu na jamani mara yangapi tasikia mtu amemiliki vitu mbalimbali alafu mbali, amejiua kamiliki vitu cuguzima amejiua kuna mmoja katika wanachuoni tukiwa tuka masomotenaulizashekhambi sema mimi nikiwa darasani ikiwa nimekaa nazungumza maneno ya kuna watu wananisikiza ile raha nakeaha nayska najisikiaje hata kama naumwa nitapona pale kwenye kikao keny kkao nikaondoka ni mgonjwa nyumbani lakini najua kupona kwangu nikae pale kwenye kiti ile na ni ni kweli kweli mmoja katika baadhi nojaata aada ashea arsa akohoa ako shekhe leo msimuulize sana leo shekhe sema shekhe auma mpaka sheheuem mshoshoapakwaekewaiiti ya kuzungumza lakini asipokalishwa akazuiwa ataendelea ladha ladha kwa leo kwamba udhalili udhalili uko mtu ataendeleaako apaa dhuribat alaihim ldhilla wamepibwa na udhalili ainama dhukifu popote watakapokwenda ila bihablin minallah wa habli min alnasi ila wakiwa na ahadi itokayo kwa mwenyezi mngu na ahadi itokayo kwa watu na ahadi niile maana yake ya kuchukua dhima raba wako ndani ya dola ya kiislamu alafu wakawa wanalipa kodi hawa ndio watakuwa ndani ya amani ila bihabli min allah ila wakiwa na ahadi ya mwenyezimngu whabli min alnas na ahadi kutoka kwa watu na ahadi hiyo wasema hivyi wanaochuona kwamba ni kumbani, ahadi ile kwamba wako ndani ya dola ya kiislamu alafu wakapata himaya kwa kuwa wahesabika nauraia pamoja kwana mkufuru mwenyezimgu subhanahu wataala lakini wana, wana, wana, wana, wana kuna baadhi ya vitu mbalimbali wamewekewa wasivifanye mathalan imekuja mpaka katika dola ya kiislamu likuwa makafiri au wahaludima walikua navishwa nguo maalum aakavaanguu yake lakini anavaa lakiniwalikua na kofia zao maalum ili wapate kutambulika na vile vile katika miji ya waislamu kama yaislam maitauawao makanisa yao ya ilikuwa ilikuwa lakini na ili kuonyesha maadamu ushakuja usha juu ni dola ولكن هاتو بغضب من الله وقال لجيئا نغضبوا من وضربت عليهم ضربت عليهم ابن رحمه الله mwenyezimngu subhanahu wa taala amempa imani asema hivi asema yakunu azizan bila, bila ashira ana jisi ni mkubwa wala hana ukubwa wawote waghanian bila mali atajisi ni tajiri wala hana mali kwa sababu tu ya ule moyo wake vile ulivyo ajisiraha kabisa jsiraha wadhuribat alaihim lmaskan wakapibwa na umaskini kwani umaskini ni upya hasa umasikini ni nikukinai au umasikini ni kumiliki pesa alafu kwamba ukajisi bado wewe wahitaji kuna mtu anahela chungu zima lakini jinsi vile anavyoogopa umaskini anavyoangaika mpaka huruma waweza ukafika kuna <coughs> jambo labda la heriatakumwambia ukatoa ukatoaela ukampa na welaee we umfikii mara mia tano lakini vile yema haya kafiaaa matatizo aliyokuwa huruma mtu afadhali aliokuatmfa ana magari ana ni, ana nini nini lakini lakini jinsi huruma umaskini mkubwa si kwamba mtu amiliki ni wa moyo na anaoawema kwamba mkuwaaaamoyodizuuwambaia sio kwamba mtu ana vitu fulani lakini utajiri asali, utajiri wa tajirta dhlika bianhum kanuu yakfuruna viayatilla hayo yote ya, ya udhalini maskini ni kwa sababu wanamkufuru mwenyezimngu subhanahu wa taala na mwenyezimngu akusema dhalika biannahum kafaru kwamba wamekufuru alafu yakaisha ah, yakfurun kana kwamba ni kitendo kinaendelea kila siku dhalika biannahum kanuu yakfurun نفي المضارع يدل على التجدد في الكتاب كما كنا ينلاه كلا كانوا يكفرون بآيات الله ويقتلون الأنبياء نو نو هو متوم يعني كنا قم بكلا سب ونا هو متوم سب يدل على التجدد كلا سب شو كم هو مهو كايشاء يقتلون تنا يقتلون الأنبياء بغير حق ونا هو بلا حق mtume azakauliwa na jamani kwa kwabaiti kuna mtume wa mwenyezi mwenyezimngu akafanya makosa akauliwa kwa haqi mwenyezimgu watuambia yaktuluna lambiyaa bighairi haqi wanauo mitume bila ya haqi sasa hili neno ambalo bighairi haqi lina mradi gani hasa mwenyezimngu subhanahu wataala akatuambie ule ubovu wao kwamba kamaweusema wayaktuluna lambia wanawaua mitume lingekuwa ni kosa kubwa lakini linazidi kuwa kubwa bighairi haq kana alinipiga ad tena alinipiga bila sababu yoyote naona no. kalio hii kaidi kwamba si mitume atakafanya kosa fulani akauliwa hapana lakini ni mwenyezimngu atakakuzungumzia bashaat latli asllambia atakazungumzia ule ubaya wa huo mitumbe kwa lio mwenyezimngu akaliweka neno bighairi haqi dhalika bima asau wakanu yatadun hayo yote ni kwa sababu waliofanya uwasi wakanu yaatadun na walikuwa wakichupa mipaka katika kumwasi allah subhanahu wa taala katika uadilifu wa qurani na uadilifu wa mafunzo ambayo من تفونزا محمد صلى الله عليه وسلم تناقصهم زي راتوا اوف بس بما يراقب قال الله سبحانه وتعالى ليسوا سواء من اهل الكتاب امة قائمه يتلون ايات الله اناء الليل وهم يسجدون ونسمى سيما ولا ما يهودي ambao walimkataa kumwamini bwana mtume muhammad salllahu alehi wasallam hawa waliwacha dini ya wazee wao hawa wa wa wakamfuata muhammad ni waovu hawa wa wa. wachafu sisi ni bora kuliko wao wa. tumebaki na dini yetu ya wazee mwenyezimgu wakakwambia laisu sawaa hawalingani sawa min ahlilkitabi ummatun qaima kuna umma umesimama katika uadilifu yatluna ayatilah wakizosoma aya za mwenyezimgu ana alleili wakati wa usiku wa hum yasujuduni na waukwa na sujudi na hii ni kuonyesha kumbe mwenyezimgu alipotaja ubora wa hayo matendo yaliwafanya kwamba hawa wakawa ni bora kuliko wengine ni qiraatlquran umatu qaima umma ambao umesimama kwenye uadilifu ambao o ni bora wafanyaje slu na aya sila mwenyezimngu kwenye aya za qurani kila akija kuzungumzia matendo bora azungumza qurani kusoma urani lau kama na kuisoma qurani mwenyezimngu akaitaja kusomwa qurani hukwa tena n yatuluna ayatillahi ana haleil wanaisoma qurani wakati zakwa usiku tena wanaisoma wahum yasjudun mwanawake wanaisoma akiwa ndani ya sala kama menyezimu ataktuambia uli ubora kusoma qurani waisoma tena ke wakati za wa usiku tena huku ndani ya salah qurani ukiwa waisoma hivi hivi kwa hifdhi na yanayesoma huku waangalia anaesoma huku angalia apata thawabu zaidi kuliko anaesoma kwamoyomoyo kwa, kwa sababu huyu kwanza i mikono kushika qurani peke yake upata thawabu alafu macho kuangalia zile herufi pia upata thawabu kufunuafunua huku upata thawabu anaesoma kwa moyo macho hayaoni kwa yale macho hayjashiriki Kole kila viungo vikiwa vingi katika ibada kwenye kushiriki Huyo, Jai, alafu, tawusiku, alafu, na makubwa nakua a ali akubw huyu akawa anaisoma qurani nyakati za usiku qurani nyakati za usiku alaf aye yuko ndani ya sala ndani ya ayati alawdaniya alai wayaj hii wahumyasd ni ibara kwamba au ni maelezo ya mwenyezimgu atakaotambia akiwa ku ndani ya swala qurani ukiisoma mwenyewe mekaa tu hivi, hivi na anaesoma akiwa yuko ndani ya swala anaepata malioub ns anaeswali ana malipo makubwa zaidi na ndio maana baadhi ya wingine ambao ulikuwa kitakufanya mraja وجزو زاو أسأل من فن مراجع كوني صالح ماليزا كوني مكاة. كوني مكاة. يؤمنون بالله وَالْيُومِ الآخر ويأمرون بالمعروف وينهون عن المنكر ويسارعون في الخيرات أولئك من الصالحين mwenyezimngu anasema hao yuuminuna billahi wanamwamini allah subhanahu wa taala walyaumi lakhiri na wanaamini siku ya mwisho wa yaamuruna bilmaarufi na wanaamrisha mema wa yanhauna ani lmunkari na wanakataza maovu katika masala ya kuamrishana mema kukatazana maovu ni moja katika sifa ambazo walizokuwa nazo wema waliopita walio hata mayahudi ambao waliokubali uislamu katika zama za mtume salllahu aleihi wasallam ilikuwa ni sifa yao sifa yao mi ntoe mfano toe mfano sasa hivi sasa hivi wanafiki na makathiri na manasara na wakristo wana nguvu zaidi katika kukatazana katika katika kuamrishana na kukatazama mpaka imekuwa wafuata nyumba za mashehea nyumba za mashehe yaani ile yao walivyoishika mpaka wala hawabagui kwamba huyu nani wala huyu uyu nani huyu n shekhe mianikwambi atoke shekhe aende akamlinganie moja katika maaskofu toke huko kamlenga saanahuyu ndamfanyia dawa nampata kanisani kwake afanye da shasikia hi inaezekana lishatokea duniani lakini sijasikia lakini mi shapuatwa na wanawakezaidiaamaramoja wanawake <laughs> wakristo wanawake wa yani mpaka fanya kushangaa kumbe sisi bwana amru bilmaarufu sisi ba tuachezeachezea sana Aja mtu afanya kugongea mlango kukuta njiani ah, ah, agonga mlango asai na ajua fika nyumba hizi nzanachuoni nza mashina haja sasi tumekuja ukakualika kwenye mkutano wa injili mimi a wewe hapo waita kwenye mkutano wa injili amru bilmarufu mtu anapo- anapoamrisha fanya kusikia haya mtume salllahualihi wasallam kana kwamba namuona salllahlhiwasaa akiwa ametoka katika mausimu ya haji akiwa kwenye masoko watu wamekusanyika akiwaambia watu mayuhini wa man yansuruni hata ubaligha risalati rbi walahu ljanna nanetekenipa makazi nane tekeni hami nifikishe ujumbe mwenyezimgu makazi yake ni peponi watokea awanimtusi mtume salllahulehi wasalam mtume tamaa gmcanmukaaamtume mwenyezimguru bilmaruf iliyomfanya mpaka akapigwa mawe mwendo wa kilomita tano apibwa mawe tu mtume salllaaleh wasalam kipande kikubwa jamani mawe mtume kilomitaapiwamawemte wenyezimgu na nala kama mtume mwenyezimgungliuwa ni kufa angekufa siku ile mawe anakuja kama vile mvua wametokea wame vijana wasiotambua kwamba wampiga nani maskini piga mawe mtume zaidi salllazaidi kiletea ile picha a zaidi ivn haritha akiona mae inayopibwa mtume mwenyezi mwenyezimngu ajipeleka yeye jiwe limepigwa ajipeleka zaidi lakini ataweza kumuhami mtume kwa mawe mangapi mtume mpaka afike karibu kilomita tano كي يمكالم نجونيو صلى الله عليه وسلم أَمْرُ بالمعروف ونهي عن اقوى الجبال وما <سؤال> من أن وكتاكا نمى وكتاكا نمى وفنجا وفنجا كلا لا لا لا لا لا لا من لا لا mwenyezi mwenyezi katika maya, na watu, mwenye wale wale mayo watu watu waache na hao utapatikana watazaliwa wenyezimgukatikaale npija ma kutapatikanawatuwatamwabudu mwenyezimgu wachewallengawatajtwimasla intesarunafsi kwamba waamrisha mema <laughs> unapokuwa umeuviwa tu tayari <laughs> kzukazijawanzakumgaia kila mtu kuna dai mmoja ametoka msikitini katia muhadhara mzuri kamaliza viatu vimeibiwa alipiga dua mbayo piga dua kweli kwelikweli mwenyezimgu isimishe damu katika mifupa yake mwenyezigu <laughs> dai hayatakiwawe hivyo dai ni mkubwa kuliko intisari binafsi wllahidai hantiaafsi lengo lake kama kakukosa wewe basi inawezekana kwamba kutazaliwa kijana kwakupitia huyuhuyu alioniudhi tamadmwenyezigusubanata amru bilmaruf wanah nlmunkari si masala ya intisaru nafsi kwamba kuna mtu kakuudhi tu ikautegeta kumwona wal mwenyezimungu anatuambia هاو ما يؤمنون بالله واليوم <سؤال> الاخر <سؤال> ويامرون بالمعروف <سؤال> وينهون عن المنكر ويسارعون في الخيرات وانا فني حركه بلي خير ويسارعون في الخيرات وناكimbizana katika خير واولئك من الصالحين ممكن يقسم هاو katika واولئك من الصالحين هؤلاء نكティका نعلم السميع <سؤال> القدير سبب ما أشدني أولئك من الصالحين وما يفعل من خير فلا يُكفر خير يوَيْتِ وَاللَّهُ عَلِيمٌ بِالْمُتَّقِينَ نَمُنزِمُ أَنَا وَمَا يُفْعَلُ مِنْ خَيْرٍ خَيْرٍ يُوَيْتِ مِنْ خَيْرٍ لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا شيء يزن أكيد إن الذين كفروا لن تغني عنهم أموالهم ولا أولادهم من الله شيئا وأولئك أصحاب النار هم فيها خالدون حتى والي باءوا كفروا إن الذين كفروا كفروا لن تغني عنهم أموالهم mali zao zitawasaidia chochote wala auladuhum min allahi sheia wala watoto wao hawatawasaidia na adhabu ya mwenyezimngu na chochote tea mwenyezimngu aasema sheia sheia mwanake chochote ki atakuwa hana msaada wa ulaika waulaiika nar hum fiha khalidun nao itakuwa ni watu wamotoni watakaa humo milele kisha mwenyezi mngu akazungumzia wale watu wa batil vile wanavyovitoa vinakwenda wapi qala llahu subhanahu wa taala mathalu ma yumfiquna fi hadhihi lhayati dunia mfano wa vile wanavyovitoa katika maisha yayo ya dunia kamthali rihi fiha sirun ni kama vile upepo ambao ndani yake kuna kimbunga kikali asabat hardha qaumin dhalamuu anfushum faahlakatu ni kama vile mpepo mkali ambao wenye wenye, wenye kuvuma upepo ule ndani yake ikawa kwamba ndani yake kuna moto ule moto ukawa unapelekwa na kasi na ule upepo asabat hardha qaumin alafu moto ule ukaingia kwenye shamba la watu dhalamu anfusahum wato wenyewe wamedhulumu nafsi zao faahlakat moto ule ukamaliza shamba lote wmaalamhum wa llah wala mwenyezimngu hakuwa ulum walakin anfusahum yalimun isipokuwa nafsi zao walikuwa wakiziulum walakin anfusahum yalimun isipokuwa nafsi zao walikuwa wakizihulumu kwa liyo mwenyezimugu anatatuambia kwamba chochote kinachotolewa katika batili basi kinakuwa ni kama vile ni shamba ambalo limeingiliwa na moto ambalo litaangamia na mwenyezimngu asema madhalamahum llah mwenyezimngu hakuwa dhulumu walakin amfusahum yahlimun hapa ikawa ni sehemu ambayo mwenyezimngu subhanahu wa taala ametuelezea ayazatufuata mwenyezimngu atakatuambie kuhusu makafiri kwa ujumla mayahudi na manasara kwamba msiwafanye ni vipenzi vyenu dola za kiislamu katika matatizo ambayo ziliwakumba viongozi wetu waliwakaribisha katika sehemu nyeti wakawaweka makafiri na hii dola ya kiislamu ilipopatwa na udhaifu wakaona watumie mbinu fulani watafute makafiri wawaeke ili kwamba waweze kuziba udhaifu huu fakarabat lada dola ikawakaribisha maadui wabadat lasdiqa wakawaeka mbali wale marafiki wakidhani kwamba huyu adui huyu ambaye likuwa twaogopa naweza akatupiga tukimweka karibu atakuwa rafiki kwa haliyo adui akabaki adui rafiki aliwekwa mbali ilikuwa sehemu hile yafaa kaisalimkahtani akaondolewa kawekwa mbali rafiki akawa adui adui akabaki ni adui vilvi dola like ya kiislamu ikaanguka nakumbuka kuna mmoja alifikia mpaka akafikia wakati huo uongozi wa dola like ya kiislamu huko baghdad kwa iraki kiongozi akamuweka mmoja mpaka ndio kiongozi wa majeshi kafiri akawekwa ni kiongozi wa majeshi alipopewa ngazi tu akapunguza wanajeshi kwanza akawapunguza sema hii inaonyesha eh, uchumi ni mdogo kuwalipa wote hatuwezi kwa aliopunguza wakapunguzwa wanajeshi wengi fisabili fi la wakawa wapumzike tuh akapanga mikakati yake huko na watu wake waliokuwa nao huku kawapunguza alafu wale waliwapunguza wale akachukua jeshi lote akalitoa iraki akalipeleka mbali walekul wakaambia njeoni hivi dola iko tupu kabisa mtakuja fanya kila kitu wale mpaka wapata habari wapate wapatehabarikati kiongozi ni huyu hapa aliopanga vitu vyote mpaka wapate habari wale walekula hawezi kurudi huku tena nchi tayari imesha na hivyo kwa bahati mbaya ndio nchi nyingi zinavyofanya kila wakimwogopa mtu fulani hivyo amweweka karibu aduwal tukaribu lada dola mbalimbali zina, zinaweka karibu maadui alafu watubaidu lasdiqa wale watu wazuri ambao ni watu wao wanaweka mbali matukio kwamba huyu adui hageuki akawa sadiki bali anageuka yule sadiki anakuwa ni adui sasa baada ya kuwekwa mbali na ndio maana omar ibni khatabi radiallahu taala anhu alikataza sehemu ambayo ni kituo cha waislamu dola ya kiislamu kusiingie kafiri Sabu makafiri wote walitolewa madina mayahudi wote walitolewa wale mtume wa mwenyezimungu kabla jafa alisema la yajtamiu dinani fi jazirati alarabia hakukusanyiki dini mbili katika jiza arabia hii Kualiwa, mayahudi, Khattabi, alipo, shafishu, akasema, kwa leo mayahudi wote wakashafishwa wakaondolewa omar bnkhatabi waliposhafishwa wale akasema kuanzia hivi kusiingizwe kafiri madina kwa sababu hapa ndio pinyi dola like ya kiislamu anaweza akafanya mambo machafu mnajua watu walipoacha siasa ya omar bnkhatabi hii ndio watawala wengi walianza kuuliwauliwa bali omar bn hatabi aliuliwa kwa hii siasa kwamba yakuweza kuwaingiza kuwa watu waovu aliingizwa abululuulmajusii akasifiwa bwana huyu kijana ni udaru kutengeneza panga na nini mweke huko huko atengeze panga huko huko lakini asiingie hapa ha, hapo atasaidia watu katika jiadi sa msimlete khattabi, mpaka ona, ha, ha, panga za kukoa simezile hivi mpaka siku hiyo sikuhiyokhatabi amkuta ule kijana alikuja ule kijana kumbe alikuwa na chuki alipokuja kwa mar khatabi akatundo mtawala kwamba hivi mimi bwana naona nimeekewa kodi kubwa na na panga na na visu tu Kwa no ito, shingapi, akamali, ah, hiyo kodi ni ni kubwa sana ngapi akataja ah mbona ndogo kutokana kazi engepsodi nikubwa sanaobadogaa chuki za ule ukafuli alikuwa nao alafu na maneno wale pia akamu kumbe akaondoka pale kafuga naye mapanga ya kukoa hebu panga la kukoa sana akawambia ntakutengezea upanga huu wa koa na utazungumzwa na ahlulmashrik walmaghrib ntakutengezea upanga wa koa na utatajwa duniani mashariki na magharibi khatabi anavyosemekana alimtazama namn kisha akaulizwa na masahaba yalikapo kaliagasemai nimemwangalia hadadanilmajusi amentisha yale maneno yake ni maneno unaweza ukayabeba vizuri au vibaya na ni kweli ikawa ni vile vile vilevile akhatabi alivyoona na yule yule yuleyule yule alima yuleahatabi aliokataa asingize kinabdullahi bin saba waliingia pia madina vile walipoingia ikawa ni sababi a kuulia uhman mambo akvurugiaalabalib akenda iraqi donda ksmaku kutoka kule ikinda sham yote haya ni masala ya watu kuwakurubisha watu ambao si watu wema kuwafanya kwamba ni vipenzi qala llahu subhanahu wa taala mwenyezimgu anasema kuwaambia waislamu yahyu aladhina amanu la tatakhidhuu bitanata min dunikum yenye ambao mmeamini msiwafanye ni wasili wenu wale ambao sio nyinyi na bitana ni ile nguo ya ndani albitana ni ule msiri wako msiwafanye wala tatakhidhu bitanata mindunikum msiwafanye ni wasiri wenu wale ambao sio nyinyi na katika umma wa kiislamu katika aya ambayo viongozi wanaogopa kuifanyia kazi ni hii anaona kama vile akimtafuta mtu ambaye ni mzuri ni muislamu mwislamu akisawasawa kana kwamba itakuwa ni mtihani kwala tafute mtu tua ovyohovyo aunge naye bali utakuta mpaka kuna baadhi ya masala ya ubalozi na nini haya utakuta nchi saingine imefanya uchafu mkubwa aili baada ya matukio yalitokea wao tasema waislamu walipopibwa seme waarabu waislamu zilikusanyika zili nchi za kiislamu u ni ngapi z subhanllah zote zampiga yahudi mmoja ndege zirukie misri pa waislamu wote wakapigwa nalikuwa takriba makubwa yaliyopo kulikuwa na waislamu mayahudi waislamu lakini marafiki zao ni mayahudi awandalifanyamikakatiyote kuy wakapanga waka, waka mikakati ndege mabomo aj yapigwe uwanjani muda fulani huku akasema zichelewe dakika tan dakika zile zataka zika kupaa zikapigwa pale, pale matukio haya ikawa kila nchi hatutaki ubalozi na na, na, na, na, na mayahudi si nini hivi hiv kaa baada ya siku mbili tatu zikaanza ah, mi naogopa nyi mko mbali Nisiri, haa, ni isogeakogekajisogeza mpaka imekuwa shani kwamba kuna sehemu ambapo hapana balozi wa nchi hii ambayo kusema kweli imefanya uchafu mkubwa kabisa kwa kwahilio mwenyezimngu alipotuambia kwamba la latatahidhu bitantadihatuambiwi la, sisi kama vile sisi wanaambiwa wote na hasa hasa ni viongozi لا تتخذوا بطانة من دونكم سوى فاني مرتيك ولا موسيوني لا يألونكم خبالا ودوا ما قد بدت البغضاء من أفواههم وما تخفي صدورهم أكبر قد بينا لكم الآيات إن كنتم تعقلون من يزم سمع لا يألونكم خبالا ها ولي بكونا تشوكي كتك yani hawapendelei hawa kwamba mpatwe na habari nzuri furaha yao wasababu waislamu wapatwe na mambo ambayo ni ya misiba waduma ma aanidtum kadbadat lbahdhau min afwahim wanapenda nyinyi mpate dhiki kadbadat lbahdhau min afwahim kumedhihiri chuki katika maneno yayo ya anayozungumza wamatuhfi suduruhum akbar na yale ambayo imefitwa na vifua vyao ni makubwa zaidi mwenyezimngu anatuambia wamatukfi suduruhm akbar kad bayyanna lakum layati tumekubainishieni aya mbalimbali kuntum taakilun kama mnaakili kama mna akili basi hawa sio watu hawa sio watu watu walitaka kumuua mtume sal llahu aleihi wasallam wakampikia nyama ya mbuzi wakaitia sumu mwenyezi mwenyezimngu mayahudi amewaita ni sufaha sayaqulu sufahau minannasi watasema wapumbavu mwenyezimngu awaita wapumbavu lakini waonekana mashallah ndi watu wenye akili kwa aliyo kila kitu mpaka kwamba wao wama wmatukfi suduruhm akbar ad bayanna لكم الآيات إن كنتم تعلمون ما يهود لو كم هو متمي زيدي مرة موجة زيدي مرة موجة كلما أوقدوا نارا الفتنة أطفاء الله كل وقت وشموت وفتنة من يزيد سبحانه وتعالى نزيد قلت لكم هو متمي زيدي مرة موجة متمي صلى الله عليه وسلم ومن هو متمي هو أصابي بيا با kuonee huruma yahudi ha antum ulai tuhibunahum mwenyezimngu anawambia nyinyi ha na ha anasema wanaochuoni ha ni kama vile tambihi kama unavyosema hadha hadha sio isuliishara ismuliishara ni dha lakini ha kama vile mtu unamzindusha kwanza tambihi akishaitikia mwambia dha mwambia dha na, wa na wa wanaochoawanaposema kwamba ismulishara wanakusudia ni harfu ya yeah, dhali pekee yake dha na sio haa ha niniulai ibnh ha ha ntum ula tuhibunahu nyinyi hao mnawapenda wala yuhibunakum na wala wao hawakupendeni nyinyi nini, nini? nini mnaonyesha mapenzi kwao نو نو نو نو نو نو نو نو من نو نو نو نو نو نو نو نو من kachuki na mwenyezimgu subhanahu wataala akamfanisha mtu akiwa na chuki mpaka ajingata vidole abi kuna mtu amekasirika uaika umemuudhi alafu kabla haja yakufanya lote ajingata vidole lete hii sura jingata vidole kwa chuki alizokuwa nazo kwa bahati mbaya alafu we wamfanya rafiki yako hafdhu alaikum lanamila min alair weeziwmi bi m bi bin llah alimum bidati sudud wambie kufeni na chuki zenu ika mwenyezimngu anayjua yaliyomo ndani ya vifua ul mtu bighairikum in alimu bidhati suddimekuja katika baay baadhi y wanaochuoni wanasema hajaji b haafi rahimhllah alikuja siku moja kwenye mbar akakuta kwenye karatasi kimeandikwa tamata bikfkaai iaa tarehe nauo ukafiri wako mda mdogo tue katika watu wamotoni jamaa kaakamwekea kwen mbar skaatakua kutoa bhaapkashatwasalamu kapumzika pale asbirimwadhiria madizi aona ke katasi kakisoma kimeandikwa aya ya mwenyeziu furahia u ukafiri wako muda mdogo lakini ni katika watu wa amotoni alikuwa nauna kalamu akaichomua akaandika lmt biairikum in llah ali bias wambie kufeni na chuki zenu mwenyezimgu anayjua lio ndani ya vifua alafu akaika palepaleajas waambie kufeni na tuki zenu ka mwenyezimngu anayajua yaliyomo ndani ya yali vifua katika mambo ambayo yaliyopo alumma alislamia tuharabu min aldakhil au minalkharij alharibu sharis vita vikali ambavyo vimeelekezwa kwa waislamu ahiya min aldahil au min alkhariji vita vikali ni vya nje au ni vya ndani vita vikali katika ulimwengu wa kiislamu uislamu unavyopibwa vita ambavyo vya athiri sana ni vya ndani au ni vya nje naam namsvya ndani vita vya nje hivyi vya mayahudi mwenyezimngu ukatuambia kwa mambo madogo tu tukiyafanya basi qala llahu subhanahu wa taala intamsasukum hasanatun tasuhum wain tusibukum sayiatun yafrahu biha mwenyezimngu alipotaja mayahudi na mambo yao aliokuwa nayo sa waintasbiruu watattakuu la ydhurukum kaiduhum shaia ina llaha bima yaamaluna muhit mwenyezimngu kwa mikakati yao yote ya wanaoipanga mwenyezimngu ashaizunguka kila wakipanga mwenyezimngu ashaizunguka vita vya nje mwenyezi mwenyezimngu atuambia waintasbiruu watatakuu la kaiduhum sheian vita vibaya ni vita vya ndani vita vinavyotula sisi ni vita vya ndani kwa sababu aweza kuwamkuta mtu umekaa nayo tua dharsa hapa kumbe eyendi ametumwa na mayaudi Kumbuka kuna mba ojaat anawachuoni kachukuliwa akauliwa na waliokuja kuchukua maneno kawapelekea watu kwamba ili akauliwe ni wanafunzi wake wanafunzi aja <laughs> Kumbe yahudi na mzuzi mpaka hapa umbeahudiua aambiaanashehe waangalia wanafuninafabaraangaliafatbaaashehe asemaje apa kumbe anakuja chokozachokoza kwa maksudi ili shekhe azungumz flaniealivyojalia kwamba baadhi ya wanakuwa wanawachuonianakuaoga hawana maadamu ni kauli ya haki lazima aisemi bali katika mambo ya maajabu shekhe shankiti ambaye bado mpaka saibi ko hai huyu akiulizwa maswali asema sijaona mtu kaniuliza swali alafu simjibu vile atakaponiuliza basi mimi ntamjibu hata kama swali lile litanipeleka sehemu mbaya uulizwa kuadhibiwa na ha. hadithi hii vipi sehey akeaaa ilikuwa hata akija siku za mitihani wanafunzi pale wafanye mitihani fi fi kadha kadha kadha wa wa sema ae anytiani mtihani semasaaai asema sijaona dalili ya kwamba nikiulizwa swali nyamaziuna mtianiiaeeakishatuna masa aea alaul aa limamu shafii daliluhum kadha wakadhakondoka atolewa kwa nini ni masala kwamba hawa wanawachuoni wamejengee kwamba akiulizwa basi asiwe ni mwenye kuficha kwa liyo mwenyezimngu anatuambia kuhusu vita vinavyopigwa kwenye uislamu vita vibaya ni vita vya dani sio vitavy vita vya nje intamsasukum hasanat tasuhum nkipatwa na jambo zuri nini tasuhum wao wanaudhika waintusibukum sayiatn yafrahu biha ntapopatwa na msiba wowote takpatwajambo baya wanafurahia wao eziuasema waintasburu wattauu la yadurukum kaidh shisa una mojakatika wanachuon aliokuja asherehesha hadiiabdllaha hadithi ya buni alislamu lislamu wala hamsi uislamu amejengiwa katika nguzo tano akasema huu uislamu mpaka kuona kwamba awalegalega basi watu walielekeza vita vyao katika zile nguzo wakaanza kuzipiga vita zile nguzo kwa hali hiyo harabu alarkan walipopiga nguzo zikapigika basi nyumba l zimetanual tuzipige nguzo vipu. na nami naambie mara nyingi airi masada imeyazungumza leo asubuhi tukiwa hospitali tukwtuki hospitaliya boma ktumefanyashura nguzo mmojawapo haji nguzo. ni katika nguzo niambie haji anayekwenda haji aje anakuja na ujumbe gani kama haji na tasbihi na bakora alhaji mkutano mwenyezimunu amempa nafasi akaenda kwenye mkutano mhtamarualamislami <laughs> mkutano wa kimataifa ambao umechaguliwa sehemu maalum kaenda kule naambie alhaji akienda kule arudi na kitu arudinakituan kama haji na laabu kubwa ita alha alaf baada ya hapo ameshika mweka mmoja ao moja kubwa sana pale tanzania kwamba hiyo wenye watu hawajaiona basi bwana kwambi kuna tatizo tutafute sema nazungumza kwamba ah mimi nlikuwa naye hasa u bana ntamstiri jina basi tumefika madina tukaangaika kuna, kuna maduka mengine ni ya tasibihi tu kila nnimuonyesha ambao ni kubwa naambiaafikiunaitaka ah, no <laughs> kila nnapofika tukafika duka tuka, tuka moja <laughs> ilikuwa peke ake pekee yake pekee yake ilikuwa kubwa yni mi maisha yangu wallahi tasbihi kubwa kama hiyo anaambia hii ndo naitaka kiasi gani tukainunua bwana tukainunuabaki peke yake hiyo basi milekufanya mzaa nikaichukua nikaivaa mpaka chini kabi oishikeshike hakuna sehemu inayopita isipokuwa watu tuaniita njo njooo njo sasa huyu ni al haji huu ni, ni ujumbe nakenye nayo tanzania <laughs> kwa hiyo uislamu umepibwa zile nguzo zile nguzo zimepibwa na ni kweli bana tunapofika mwenye kaivaa na bahati nzuri mwenzangu alikuwa ni mrefu kaivaa hiyo huko kabisa tunapopita tunapo tunapopita mpaka mpakam nafika kwenye hoteli ambayo tumefikia ile ikuw meivaa mimi n jisheaksudani hey, umeliona hiloo <laughs> kwa kwalio vita vilivyopibwa vimekuja kupiga nguzu, nguzu. na n utakuta vitu vingi sana sanataathari yake haipo lakini uadui wa nje ni uadui mdogo sana kama itakuwa watu wamejipanga ndani vizuri nandiowana kuna mmoja akaandika kitabu chake kizua asema hivi husununa muhadadatu min adakhili ngao zetu zatingishwa ndani hawa walio ndani ndi wanaovunja hii nyumba lakini si lio nj usuua muhadaau mindahil na hawa walio ndani hao ndio wabaya kiwatazama wasema ni nwizako lakini kumbe sio wenzan asas asuu wintusibukum sai yfrau biha waintasburu wattau la yadhugukum kaidhum sheia in, in, in llah bima yamaluna mui na kama mtasubiri na mtakuwa ni wachamungu vitimbi vyao havito kukudhuru nyinyi na chochote in llah ka mwenyezimgu subhanahu wataala bima yamalunamui kwa yote wanaoyafanya mwenyezimgu ni mwenye kuyazunguka minafikiri inshllatuaweza kuiia hapaleo katia darsayetu na naaya zinazofuata zitakuja kuelezea vita vya vita vya uhud ambayo vilitokea mwaka, mwaka, watam, mwaka, watam, mwaka wa watano ao mtume salllahu alaihi wasalam kuweza kuhama kutoka makka kuja madina na takriban kuna baadhi ya faida nyingi ambazo wanawachuona wamezitaja bali nigusie tu katika darsa ya kesho kuna kipengele mwenyezimngu asema hivi wa lakad nasarakumllah bibadrin wa antum adhila mwenyezimngu alikupele nusra ninyi vita vya badhri na nyinyi ni adhilla adhilla kwa nini udhalili hunu wa idadi au wa antum adhilla antum adhila ni udhalili wa imani antum adhilla adhila wa silaha menyezimngu wakijali shatakuja kuyajibu yote masali haya kesho kama mwenyezimngu akijalia umri wetu bado upo wabillahi taufiku assalamualaikum warahmatuhu wabarakatu